ราชบุรี ที่ไม่ใช่แค่สวนผึ้ง (วันต่อมา)

สารภาพว่าตื่นสายเกือบแปดโมง รีบเก็บข้าวของเช็คเอ๊าท์ไปกันที่ "ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ราชบุรี" ก่อนไปนครปฐม

ที่นี่ดีอย่างคือไม่วุ่นวาย เพราะอยู่ในพื้นที่ทหารครับ (หรือผมคิดไปเอง) 555  กราบสักการะศาลหลักเมือง (จริงๆ แล้วต้องมาที่นี่ก่อนที่อื่นด้วยซ้ำ)
ไม่ไกลจากที่ศาลหลักเมืองเท่าไหร่ ต้องที่ "วัดมหาธาตุวรวิหาร"  รู้สึกเหมือนเคยมาในช่วงหน้าฝนเมื่อ 5-6 ปีก่อนไงก้อไม่รู้ครับ

จุดเช็คอินของใครหลายๆ ท่านครับ  ขึ้นไปไหว้องค์พระกันก่อนแล้วค่อยไปเดินชมพระปรางค์

ก่อนขึ้นมณฑปนี้ก้อมีอีกวิหารด้วยนะครับ

เข้าไปที่พระปรางค์กันครับ เข้าประตูมามีโต๊ะวางให้ผู้เข้าสักการะได้ลงชื่อผ้าห่มองค์พระด้วยครับ (แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

เธอเห็นอะไรนั่นไหม..ขึ้นไปดูให้รู้แจ้งกันครับ

ขอบอกว่า ทรมานสังขารจริง  บันไดค่อนข้างชันและห่าง  ผมไม่ได้นับหรอกครับว่ากี่ขั้นเพราะเมื่อยแท้ ยิ่งสูงขายิ่งล้า (นี่เราแก่แล้วเหรอ..ไม่จริง)
งั้นไปกันต่อที่ไหน..เรียกว่าเลาะตามเส้นทางผ่านเลย
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
เรามาจ.กาญจนบุรีเหรอเนี่ย..ไรฟ่ะ

ผมไม่โทษจีพีเอสครับ เพราะผมกดเลือกเอง  ไฮไลท์ของวัดนี้ตรงที่กราบสักการะองค์หลวงพ่อหลิว กับ รับเครื่องดื่มชูกำลังสองนิ้วไปดื่มแก้ง่วงฟรี..ขอบคุณสปอนเซอร์เครื่องดื่มร่วมรายการครับ  เอาล่ะกดจีพีเอสอีกที่ตามเป้าหมาย "วัดรางหมัน"  กลับนครปฐมล่ะ

บอกเลย..ร้อนมาก..แดดนะครับ

สำหรับทริปนี้ก้อจบกันล่ะครับ  กลับเมืองหลวงก้มหน้าทำงานต่อไปครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่