เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ราชบุรี ที่ไม่ใช่แค่สวนผึ้ง (วันต่อมา)

สารภาพว่าตื่นสายเกือบแปดโมง รีบเก็บข้าวของเช็คเอ๊าท์ไปกันที่ "ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ราชบุรี" ก่อนไปนครปฐม

ที่นี่ดีอย่างคือไม่วุ่นวาย เพราะอยู่ในพื้นที่ทหารครับ (หรือผมคิดไปเอง) 555  กราบสักการะศาลหลักเมือง (จริงๆ แล้วต้องมาที่นี่ก่อนที่อื่นด้วยซ้ำ)
ไม่ไกลจากที่ศาลหลักเมืองเท่าไหร่ ต้องที่ "วัดมหาธาตุวรวิหาร"  รู้สึกเหมือนเคยมาในช่วงหน้าฝนเมื่อ 5-6 ปีก่อนไงก้อไม่รู้ครับ

จุดเช็คอินของใครหลายๆ ท่านครับ  ขึ้นไปไหว้องค์พระกันก่อนแล้วค่อยไปเดินชมพระปรางค์

ก่อนขึ้นมณฑปนี้ก้อมีอีกวิหารด้วยนะครับ

เข้าไปที่พระปรางค์กันครับ เข้าประตูมามีโต๊ะวางให้ผู้เข้าสักการะได้ลงชื่อผ้าห่มองค์พระด้วยครับ (แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

เธอเห็นอะไรนั่นไหม..ขึ้นไปดูให้รู้แจ้งกันครับ

ขอบอกว่า ทรมานสังขารจริง  บันไดค่อนข้างชันและห่าง  ผมไม่ได้นับหรอกครับว่ากี่ขั้นเพราะเมื่อยแท้ ยิ่งสูงขายิ่งล้า (นี่เราแก่แล้วเหรอ..ไม่จริง)
งั้นไปกันต่อที่ไหน..เรียกว่าเลาะตามเส้นทางผ่านเลย
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
เรามาจ.กาญจนบุรีเหรอเนี่ย..ไรฟ่ะ

ผมไม่โทษจีพีเอสครับ เพราะผมกดเลือกเอง  ไฮไลท์ของวัดนี้ตรงที่กราบสักการะองค์หลวงพ่อหลิว กับ รับเครื่องดื่มชูกำลังสองนิ้วไปดื่มแก้ง่วงฟรี..ขอบคุณสปอนเซอร์เครื่องดื่มร่วมรายการครับ  เอาล่ะกดจีพีเอสอีกที่ตามเป้าหมาย "วัดรางหมัน"  กลับนครปฐมล่ะ

บอกเลย..ร้อนมาก..แดดนะครับ

สำหรับทริปนี้ก้อจบกันล่ะครับ  กลับเมืองหลวงก้มหน้าทำงานต่อไปครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่