ลาออกจากบริษัท แล้วเพื่อนร่วมงานพากันดีใจ

กระทู้คำถาม
เจ้าของบริษัทก็ดีใจ จ้างออกให้เงินเดือน10เดือนล่วงหน้า บรรดา พนง ทุกคนก็เฮ พากันยิ้มอย่างมีความสุข บรรยากาศการทำงานดีขึ้นทันที หลังจากได้ทราบข่าว ตลอด10ปี ที่ผ่านมา ทุกคนในบริษัทพูดทุกวันแต่เราไม่ออก จนวันนี้ หนี้หมดแล้ว จะเก็บเงิน10เดือนที่ได้รับไปท่องเที่ยว เดือนหน้านี้ บริษัทจะนิมนต์พระมาทำบุญล้างชวย หลังจากที่เราไปแล้ว ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง  บางทีสิ่งดีๆก็เกิดขึ้นจากการลาออกนะ 

คำถาม ถ้าทุกคน ไม่มีหนี้แล้ว มีรายได้แบบที่ไม่ต้องทำงาน รายได้จากหุ้นในสหกรณ์ในที่ทำงาน ปันผลแบบเที่ยวได้ทั้งปี 365วัน 365ที่ จะเที่ยวแบบค่ำไหน นอนนั่น แบบคนจรจัดเลยไหม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 99
คนแบบนี้ แถวบริษัทผมมีเยอะครับ

อยากให้ออก แต่มันไม่ออกซะที มันจะเอาแต่เงินชดเชย เจ้านายก็ยื้อไม่อยากจ่ายให้คนแบบนี้ สุดท้ายเพื่อความสบายใจของพนักงานคนอื่น เจ้านายก็ยอมจ่าย แต่ไอ้คนได้เงินถูกจ้างออกมันดันดีใจ หลงคิดว่าฉันชนะแล้ว ฉันได้เงินจากบริษัทแล้วโว้ย

ก็เลยมีพวกนิสัยแบบเดียวกันอีกหลายคน เริ่มทำตัวคล้ายๆ กัน เพื่อพยายามให้เจ้านายจ้างออกอีก

ไม่สรุปละกันะเนอะ ว่าคนแบบนี้เป็นยังไง

เพราะเจ้าตัวคงไม่รู้ตัวหรอก ว่ามันน่ารังเกียจยังไง พูดไปเขาก็ไม่ยอมรับอยู่ดี
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 14
แสดงว่าคุณเป็นคนดีมากๆ เลยสินะเนี้ย มีแต่คนดีใจ ตอนคุณ ออกไปแล้ว สุดยอดด ยกนิ้วเลย
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้า ไม่มีหนี้ และมีรายได้แบบไม่ต้องทำงาน

ก็ยังคงจะหางานทำค่ะ
เลือกงานที่อยากทำ และเป็นงานที่ไม่ต้องเครียด
ไม่ต้องกดดัน ไม่เป็นที่คาดหวังของใครๆ ค่าาาาา
ความคิดเห็นที่ 57
ไม่ตอบคำถามใครแล้วนะ จะไปที่ชอบๆแล้ว
(เที่ยวไปกินหมูกะทะกาดหน้ามอ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่