แม่ทำพินัยกรรมยกที่ดินให้วัด แต่ลูกสาวแท้ๆไม่อยากให้เพราะไม่ชอบวัดนี้ ทำไงได้บ้างคับ

แม่แฟนมีที่ดินแต่มีปัญหากับลูกสาวแท้ๆ (แฟนผม) คือแม่หลุดปากว่าจะยกที่ดินให้วัดทั้งหมด แต่แฟนผมเกลียดวัดนี้เลยไม่อยากให้ที่ดินนี้กับวัด ทะเลาะกันใหญ่โต ผมก็ได้แต่ให้กำลังใจ ไม่รู้ว่าที่ดินแม่นี้แฟนผมจะทำอะไรได้บ้าง เพราะแม่แฟนตอนนี้จะหมดตัวเพราะวัดนี้แล้ว เงินเก็บเงินบำนาญบริจาคหมด เหลือแต่ที่ดินนี้เป็นที่สุดท้าย แฟนและผมต้องทำงานหาเงินให้แม่ใช้แต่แม่ก็ยังเอาที่พวกผมให้ไปให้กับวัดนี้รวมถึงเงินตัวเองและเงินที่หยิบยืมคนอื่นมา มันเครียดมากเลยครับ ที่ดินแม่นี้แฟนผมอยากเอามาเก็บไว้เอง กลัวแม่จะเอาไปขายแล้วบริจาควัดนี้จนหมดตัว ล่าสุดคือหลุดปากมาบอกว่าทำพินัยกรรมยกที่ดินทุกอย่างให้วัดแล้ว แฟนผมโมโหทะเละกับแม่ตัวเองหนักมาก ตอนนี้เริ่มมีอาการซึมเศร้าแล้วเพราะไม่สามารถรั้งแม่ให้ยุ่งกับวัดนี้ได้
คำถามคือแฟนผมห่วงเรื่องที่ดินแม่ตอนนี้มาก กลัวไปหมด แต่ก็ไม่สามารถทำอะไรกับแม่ตัวเองได้ แต่ก็ไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายพินัยกรรม คือคิดว่าถ้าแม่ตายไปแล้วที่ดินยังขายไม่ได้ แฟนผมจะสามารถทำอะไรกับที่ดินนี้ได้มั้ย คือห่วงแม่มากแต่เกลียดวัดนี้สุดๆ ขอคำแนะนำคับ ขอบคุณครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เดาชื่อวัดได้เลย
ความคิดเห็นที่ 3
ถ้าที่เป็นชื่อแม่ แม่จะยกให้ใครตอนมีชีวิตอยู่ หรือทำพินัยกรรมยกให้ใครก็ได้ ลูกไม่มีสิทธิ์ห้ามครับ
แต่ถ้าแม่ทำพินัยกรรมไว้ และไม่มีคนนอกรู้ว่ามีพินัยกรรมนี้ ก็จะไม่มีใครบังคับใช้ให้ทำตามพินัยกรรมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่