เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

มีคำถามเรื่องขนาดยาง ขอบ 15 VS. ขอบ 16 ในรถรุ่นเดียวกัน?? (มันจะต้องมีสักรุ่นที่ไมล์เพี้ยนดิ)

กระทู้คำถาม
คือ ผมสงสัยว่ารถยนต์ในรุ่นเดียวกันที่มียาง 2 ขนาด เช่น รุ่นท๊อปได้ขอบ 16 รุ่นรองท๊อปได้ขอบ 15 ยกตัวอย่างเช่น...
City 1.0 Turbo RS ขนาดยางเดิมจากโรงงาน คือ 185/55R16
City 1.0 Turbo SV ขนาดยางเดิมจากโรงงาน คือ 185/60R15

ถ้าผมใช้รถ City 1.0 Turbo RS แล้วเอาล้อของรุ่น SV มาใส่ ไมล์รถผมจะเพี้ยนมั้ยคับ?
ถ้าไมล์รถผมเพี้ยน แสดงว่ารุ่น SV ไมล์ก้อต้องเพี้ยนด้วยรึป่าว? ... งงไหมคับ?

จากภาพด้านล่างผมเอายาง 2 ขนาดมาเปรียบเทียบกัน (ซึ่งเป็นขนาดยางขอบ 15 กับ 16 ของ City Turbo) แล้วผลที่ได้คือ ไมล์เพี้ยน 1%
คือ ถ้าขอบ 16 วิ่งด้วยความเร็ว 100 และในขณะเดียวกันถ้าเป็นรถ City Turbo อีกคันใส่ขอบ 15 วิ่งด้วยความเร็วเท่ากัน ไมล์มันจะโชว์ความเร็ว 98.9

คำถามคือ... มันต้องมีไมล์เพี้ยนสักรุ่นนึงหรือเพี้ยนทั้ง 2 รุ่นเลยใช่ไหมคับ?
หรือในแต่ละรุ่นจะมีเทคนิคการปรับแต่ง ปรับจูน ความหน่วงของไมล์ถ้าใส่ขอบ 15 หรือ 16 อะไรรึป่าวคับ?
ผมเข้าใจว่ามาตรฐานโรงงาน ไมล์น่าจะต้องตรงทั้ง 2 รุ่น ถึงแม้จะใช้ขอบยางต่างกัน

( ** รูปภาพนี้อ้างอิงจาก https://tire-calc.com/comparison/185-55-r16-and-185-60-r15/ ** )
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่