รถจอดนานสตาร์ทไม่ติด ขอสอบถามหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
รถจอดทิ้งไว้นานมากประมาณ6เดือนละครับ แต่ได้ถอดสายขั้วลบไว้อยู่

วันนี้ลองไปสตาร์ทดู บิดกุญแจแล้วผลคือเงียบสนิท ไฟไม่โชว์ใดๆทั้งสิ้นครับ

เลยลองพ่วงแบตกับอีกคันไว้แปบนึง บิดกุญแจแล้วไฟโชว์  แต่ลองหมุนสตาร์ทแล้วเงียบสนิท ไม่มีเสียงแชะใดๆเลย (ตอนสตาร์ทยังพ่วงแบตอยู่ครับ)

อยากทราบว่าอาการแบบนี้เป็นเพราะแบตหมดสภาพ หรือน่าจะมาจากสาเหตุอื่นครับ  กลัวว่าตามร้านมาเปลี่ยนแบตแล้วจะยังสตาร์ทไม่ได้อีกจะเสียเงินหรือเสียเวลาช่างไปเปล่าๆน่ะครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่