เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ถูกพ่อทำร้ายจิตใจเพราะมีแฟน

สวัสดีครับนี่คือกระทู้แรกของผมครับ อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆครับ ตอนนี้ผมและแฟนอยู่ม.4ครับ ขอบอกก่อนนะครับว่านี่คือเรื่องราวของแฟนผมครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมกับแฟนเคยเป็นเพื่อนสนิทกันมาก่อนแล้วเราก็ตัดสินใจคบกันครับ มีอยู่วันนึงพวกเราก็ได้ตั้งโปรไฟล์คู่กันในig จากนั้นพ่อเขาก็มาเห็นครับ แล้วส่งให้แฟนผมดู ต้องบอกก่อนเลยนะครับว่าครอบครัวเขาเป็นครอบครัวที่เข้มงวดโคตรๆมากๆ โดยเฉพาะพ่อเขานะครับเป็นคนที่ตั้งหวังให้ลูกไว้สูงมากๆเลยครับ เช่น ต้องสอบให้ติดคณะแพทย์เท่านั้นครับ ถ้าไม่ติดก็ไม่ส่งเรียน และต้องได้เกรด4ทุกวิชาทุกเทอม แล้วก็ชอบเอาลูกตัวเองไปเปรียบเทียบคนอื่น จนแฟนผมรู้สึกกดดันแล้วก็เครียดมากครับ แล้วเขาก็เข้มงวดเรื่องการมีแฟนสุดๆเลย หลังจากที่พ่อเขาเจอรูปคู่เราในigแล้ว เขาก็โกรธแฟนผมมากๆจนถึงขั้นเกือบมีการทำร้ายร่างกายแต่ดีที่แม่เขาห้ามไว้ได้ทันครับ หลังจากนั้นแฟนผมก็โดนด่าแบบทำร้ายจิตใจแทบจะทุกวันเลยครับ ช่วงแรกๆพ่อแฟนขู่ว่าจะพาไปลาออกจากโรงเรียนด้วยครับ ส่วนผมก็ถูกขู่ว่าจะไปเอาเรื่องกับผปค. ถึงขั้นขู่ว่าจะส่งคนมาตามสืบแล้วก็ฆ่าครอบครัวผมเลยครับ ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าอะไรที่ทำให้เขาโกรธได้มากขนาดนี้ ทั้งๆที่ว่ามันก็คือเรื่องธรรมดาของวัยรุ่นครับ ซึ่งพวกเราก็ไม่เคยทำอะไรที่นอกลู่นอกทางเลย พวกเราช่วยกันเรียนครับแล้วก็เรียนอยู่สายวิทย์-คณิตกันด้วย ต่างคนต่างตั้งใจเรียนมีเกรดดีกันทุกคนครับ อย่างแฟนผมก็ได้เกรด4.00ทุกวิชามาตั้งแต่ม.ต้นจนถึงม.4เลยครับ ส่วนผมก็สอบเข้าโรงเรียนนี้ได้ที่1สายวิทย์คณิตครับแล้วก็ได้เกรดเฉลี่ย4.00ครับ แม้ว่าแฟนผมจะอธิบายให้พ่อแฟนฟังด้วยเหตุผลอะไรก็ตามครับ เขาก็ไม่ได้รับฟังอะไรด้วยซ้ำ แถมยังด่าอีก ส่วนแม่ก็ทำอะไรไม่ได้ครับได้แค่ปลอบแล้วก็คุย แต่ก็เป็นเรื่องยากที่จะให้แม่ช่วยคุยครับ เพราะว่าพ่อเขามีนิสัยที่ชอบกดขี่คนในบ้านอยู่แล้ว ประมาณว่าทุกคนต้องทำตามครับ ไม่งั้นอาจจะถูกทำร้ายหรือด่าครับ ผมเป็นห่วงเรื่องสุขภาพจิตแฟนผมมากครับแต่ก็ช่วยอะไรไม่ได้มากเลย เวลาที่เขาได้เข้าห้องตัวเองตอนเวลาจะนอน เขาก็จะโทรมาหาผมตลอด มีวันนึง ผมเลยแนะนำว่าให้พวกเราลองไปปรึกษากับอาจารย์ครับ แล้วพวกเราก็ได้ไปคุยกับอาจารย์เรื่องที่พ่อแฟนขู่ที่จะพามาลาออกครับ ให้อาจารย์ช่วยคุยให้หน่อย อาจารย์เขาก็ตกลงช่วยครับ แล้วจากนันแฟนผมเขาเลยโทรไปหาพี่ต่อครับ เป็นพี่สาวตอนนี้ทำงานเป็นหมอฟันครับมีลูกมีครอบครัวแล้ว แฟนผมเลยได้ไประบายกับพี่เรื่องนี้ครับ พี่แฟนเข้าใจแฟนผมมากๆครับ เลยว่าจะไปคุยกับพ่อให้ แล้วเรื่องใหญ่ก็เกิดต่อจากนี้ครับ วันที่พี่สาวแฟนผมโทรไปคุยกับพ่อ ก็ได้คุยประมาณว่าเรื่องที่น้องมีแฟนตอนนี้มันก็เป็นเรื่องปกติของวัยรุ่นอะไรประมาณนี้ครับ แต่ผลลัพธ์ออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะพ่อเขากลับโกรธขึ้นมามากกว่าเดิมเหมือนโดนจุดไฟ สรุปแล้วคือพ่อเขาไม่ได้ฟังเหตุผลอะไรจากพี่เลย แถมยังต่อว่าว่าเป็นพี่ภาษาอะไรพาน้องทำเรื่องเลวๆ ตัดภาพมาที่ตัวพี่เองตอนอายุ25ก็เคยโดนเรื่องนี้เช่นกันครับ ตอนนั้นพี่เขามีแฟนแล้วได้เรัยนคณะที่พ่อเขาต้องการแล้วครับ แต่ถึงอย่างงั้น พ่อก็ด่าแล้วก็บังคับให้เลิกกัน ขนาดโตแล้ว😓 ตัดภาพกลับมาหลังจากที่พี่คุยกับพ่อก็โดนด่ายับเลยจนร้องไห้เลยครับ หลังจากนั้นอีกพ่อแฟนเลยโทรมาหาแฟนผมครับแล้วก็ด่าอีก จนครั้งนี้แฟนผมทนไม่ไหวจริงๆ เพราะว่าโดนต่อว่ามาแทบจะทุกวัน เอาจริงๆแฟนผมเขาเป็นคนที่ร่าเริงมากเลย ดูไม่เหมือนเป็นคนเก็บกด แต่ครั้งนี้มันแย่จริงๆเพราะแบบหลังจากที่เขาโดนมาแบบนั้นเขาก็เริ่มเศร้าๆไป บอกว่าจะฆ่าตัวตายบ้าง แต่ผมก็ปลอบเขาจนดีขึ้นแล้วครับ ดีใจที่เขาบอกว่าจะไม่คิดแบบนั้นอีกแล้ว ขณะที่แบบเขากำลังโดนพ่อด่าก็เลยแบบเผลอพูดออกไปประมาณว่า งั้นก็ไม่ต้องมาเป็นพ่อกู จากนั้นพ่อเขาตอบมาว่าเออจำไว้ แล้วก็ขับรถจากที่ทำงานมาบ้านเลย แฟนผมตอนนั้นคือกลัวมากกลัวว่าจะโดนทำร้ายร่างกาย เขาเลยเดินออกไปจากบ้านก่อนครับมาที่เซเว่นเพราะว่ากลัวพ่อมาก แต่แม่ก็เห็นพอดีเลยรับกลับมาบ้าน หลังจากนั้นพ่อแฟนก็เลยแบบยึดทุกอย่างของแฟนเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นมือถือ เงิน นาฬกา ที่ซื้อให้ แล้วก็ด่าอีกว่ากูจะไม่ส่งเรียนแล้ว กูไม่สนอนาคตแล้ว จะไปเป็นขอทานหรือเก็บขยะก็แล้วแต่ แฟนผมแบบเสียใจมากๆเพราะพ่อแม่หลายๆคนเขาก็ต้องการเห็นลูกมีอนาคตที่ดี แต่ทำไมกับพ่อแม่เขาถึงพูดแบบนี้ได้ลงคอ ไม่สนใจความรู้สึกของลูกเลยแม้แต่นิดเดียว ที่สำคัญคือว่าพวกเราไม่ได้ทำอะไรที่ผิดเลยด้วยซ้ำครับพวกเราช่วยกันเรียนอีกตั้งหาก พ่อแฟนเขารู้แค่ว่าพวกเราคบกันแค่นี้เลยเขาก็พรานไปด่าทุกอย่างเลย ด่าครอบครัวผมบ้างด่าแบบไร้เหตุผลเลย ทั้งๆที่ผมกับเขาไม่ได้รู้จักกันด้วย มาขู่ฆ่าครอบครัวผมอีก ไม่เข้าใจเลย ประมาณสัปดาร์ก่อนครับพ่อแฟนผมออกกฏกับแฟนผมไว้เลยว่า ต่อไปนี้ห้ามไปทัศนศึกษากับทางรร. , ห้ามมีเพื่อนผช. , ห้ามคุยกับผช. สิ่งที่ทำได้เท่านั้นคือเรียนกับเรียน กลับหอมาก็ต้องอ่านแต่หนังสือเท่านั้น ผมสงสารแฟนผมจริงๆ😭 ล่าสุดครับวันนี้พ่อเขาไปปรึกษากับแม่ว่าจะพาแฟนผม ย้ายโรงเรียนไปต่างจังหวัดครับเพราะไม่อยากให้พวกเราได้เจอกันอีก แต่แฟนผมเขาไม่อยากไปเลยเพราะไม่อยากเปลี่ยนสังคม,คิดถึงเพื่อน ตอนเปิดเทอมนี้จะพาไปย้ายออกครับ ไม่รู้ว่าขู่ไหมแต่แฟนบอกครั้งนี้พูดด้วยน้ำเสียงจริงจัง พี่ๆเพื่อนๆมีวิธีช่วยแฟนผมไหมครับ เพราะเขาไม่อยากย้ายโรงเรัยนจริงๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เลยไม่มีสิทธิ์ออกเสียงใดๆ เพราะยังไงเขาก็ไม่มีทางรับฟัง แบบนี้ควรจะให้ผู้ใหญ่อย่างอาจารย์ช่วยยังไงดีครับ เพราะถ้าให้เพื่อนๆช่วยคุยน่าจะไม่ค่อยดี เป็นห่วงเรื่องสุขภาพจิตแฟนผมมากๆเลยครับอยากให้เขากลับมาร่าเริงจัง ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับผมขอบพระคุณมากๆจริงๆเลยครับ ปล.ผมควรบอกผปค.ผมเรื่องนี้ดีไหมครับ เผื่อวันนึงถูกเขาเรียกพ่อแม่ผมไปคุย แล้วก็ผมยังกังวลกับคำขู่เขาอยู่เลยถึงจะขู่ก็ตาม😿 ยังไงก็ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่