เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

โปรแกรมจูนแก๊ส LPG ปุ่มเลือกกำหนดชนิดของหัวฉีดขึ้นว่างเปล่า และกดเลือกไม่ได้

ผมใช้ LPG ของ ER รุ่น Fast Tech เข้าปีที่ 11 แล้วครับ กับรถ VIOS Gen1 2006
และจูนแก๊สเอง โดยใช้ Auto Tune สัก 3 ปีครั้ง
ตอนนี้พึ่งสังเกตุเห็นว่าที่เมนูตั้งค่า ปุ่มเลือกกำหนดชนิดของหัวฉีดขึ้นว่างเปล่า และกดเลือกไม่ได้ มันเป็นสีจางๆ

และช่วงหลังนี้จะพบปัญหาใช้ LPG วิ่ง จะมีเสียงเตือนตี๊ดๆ แล้วสลับไปเป็นน้ำมันบ่อย
แล้วพอทำการดับเครื่องก็จะกลับมาใช้แก๊สได้ต่อ
จะเป็นเรื่อยๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ บางครั้งวิ่งแค่ 2-3 km ก็เป็น บางครั้งวิ่งเป็นร้อยโลถึงเป็น หรือบางครั้งวิ่งจนหมดถังก็ไม่เป็น
ตอนเกิดปัญหาผมเช็คที่เมนูวินิจฉัยข้อพกพร่องของ LPG ขึ้น Code error P0201,P0202,P0203 ตัวใดตัวหนึ่งไม่แน่นอน

เดือนที่แล้วผมก็เลยเปลี่ยน หัวฉีดใหม่ Rail IG1 3 โอห์ม, หม้อต้มใหม่ AT09 Alaska ทั้งหมด Spec เดิม อาการหายไปเป็นเดือน พึงกลับมาเป็นอีก
และสำหรับการใช้น้ำมันวิ่งปกติดี ตอนที่เป็นปัญหาก็ไม่มีไฟเตือนหน้าปัทจ์ อ่าน Code OBDII ของรถก็ไม่มีขึ้น Error

จึงอยากขอรบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำจุดการตรวจเช็คแก้ไขให้ด้วยครับ
ปกติผมจะซ่อมรถเอง และมีพื้นฐานด้านโปรแกรมคอมฯ และวงจรอิเลคฯ อยู่บ้างช่วยแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่