เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ใช้แอพ SCB EASY จากต่างประเทศ ไม่สามารถรับเลข OTP ทางเบอร์โทรศัพท์ได้

สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามเรื่องการรับเลข OTP จากทางแอพ

เนื่องจากเราได้มาอยู่ที่ต่างประเทศได้สักพักแล้วค่ะ 

ที่ยุโรป และยังไม่ได้มีแพลนตะกลับไทยในเร็วๆ นี้ จนกว่าจะเรียนจบ

ตอนมาที่นี่ ก็ไม่ได้ไปทำธุระ หรืออะไรกับทางธนาคารไว้ เพราะคิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรตามมา ตอนนี้อยู่นี่ ก็สามารถใช้แอพ SCB ได้ปกติ โอนเงิน รับเงิน จาายบิลต่างที่ไทยได้ตามปกติเลยค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่จะมีหลายรายการ ที่ต้องรับเลข OTP เพื่อยืนยันตัวตนก่อนค่ะ แต่เราไม่สามารถใช้เบอร์โทรศัพท์ของไทยได้เลย จะเปลี่ยนเบอร์หรืออะไรก็ไม่ได้ ติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่ใน SCB VONNECT ผ่านในไลน์ เค้าบอกแค่ว่า ต้องติดต่อธนาคาร พร้อมสมุดบัญชีและบัตรประชาชน ซึ่งเราไม่ได้อยู่ไทย จะให้ทำยังไง

บัตร ATM ก็จะหมดอายุในปีหน้า เจ้าหน้าที่ในไลน์ ก็เอาแต่ตอบว่าให้ไปติดต่อธนาคารอย่างเดียวเลย ไม่มีหนทางอื่นเลยจริงๆ

ไม่ได้จะดิสเครดิตอะไรนะคะ แต่ของอีกธนาคาร พอโทรเข้าคอลเซ็นเตอร์ เรื่องบัตรหมดอายุ แต่ไม่สามารถติดต่อทางธนาคารเพื่อดำเนินเรื่องได้ เนื่องจากอยู่ต่างประเทศ เค้าก็สอบถามข้อมูลต่างๆ เพื่อยืนยันตัวตนว่าเป็นเราจริงๆ ผ่านทางโทรศัพท์ และบัตรก็สามารถใช้งานต่อได้ตามปกติเลยนะคะ                                

อยากถามว่าของทาง SCB ทำอะไรได้บ้างมั้ย นอกจากต้องรอกลับไทยอย่างเดียวเนี่ย?

รบกวนสอบถามผู้รู้ และคนที่มีประสบการณ์แบบนี้ ว่าต้องทำยังไงบ้างคะ หรือว่าทำได้แค่รอกลับไทยเท่านั้น ???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่