รู้ได้อย่างไรว่าเป็นซึมเศร้า

กระทู้คำถาม
ที่มาตั้งคำถามเพราะเพื่อนหลายคนแนะนำให้ไปหาหมอค่ะ เราร้องไห้ง่ายมาก แบบบางครั้งไม่มีสาเหตุ แค่รู้สึกมันเศร้าจนร้องออกมา เมื่อไหร่ที่รู้สึกเศร้าก็จะร้องออกมาเองค่ะ พยายามห้ามตัวเองแต่ไม่ค่อยได้ผล บางครั้งเดินๆอยู่ หรือกำลังกินข้าว ก็ร้องออกมา บางครั้งก็หงุดหงิดค่ะ บางทีก็ลำคานเสียงรอบตัวหรือเสียงคนคุยกัน เมื่อก่อนไม่เคยคิดอยากฆ่าตัวตายเคยแต่คิดภาพตัวเองทำอะไรแปลกๆเช่นการกระโดดลงไปจากชั้น4 จะเป็นไงนะ หรือ โดดใส่รถที่กำลังวิ่งเป็นไง แต่เมื่อไม่นานนี้อยู่ก็คิดถึงความตายเพียงแค่อาบน้ำอยู่ค่ะแล้วก็คิดขึ้นมาเองว่าถ้าอยากตายจัง  เราไม่รู้ว่ามันเกิดจากเราเหงาหรือโรค เราคิดว่าอาจจะเพราะเหงาก็ได้ แต่เพื่อนบอกเราไม่ปกติทางอารมณ์แล้ว เราไม่แน่ใจว่าที่เป็นอยู่คืออะไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่