ทำไมจากคนที่เคยรักเรามาก ถึงกลายเป็นมาเกลียดเราได้เหรอคะ?

ตามหัวข้อเลย 
สงสัยค่ะว่าทำไมผู้ชายที่เคยรักเรามาก ถึงกลายเป็นมาโกรธเกลียดเราคะ 
ใช่ เรารู้ว่าทุกอย่างมีสาเหตุ นั่นเป็นเพราะเราด่าเขา ตามประสาคนพูดไม่เคยจำ คนฟังคงไม่ลืม 
แต่ที่เราด่าก็มีสาเหตุนะคะ ก็เพราะเขานอกใจ มาขอมีคนอื่น 
เราก็เลยบอกว่าเราไม่ได้เป็นอะไรกันนี่ เราเลิกกันนานแล้วนิ แค่ทำหน้าที่พ่อแม่ไง จะมีกี่คนก็เรื่องของคุณ 

ใช่ค่ะ เราขอเลิกเขาตอนนั้นเพราะเรารู้ว่าเขาคุยกับคนอื่น แต่เราไม่ได้บอกว่าเรารู้นะ 
เราแค่ทะเลาะกัน 
และเขาก็ยอมเลิกนะ ตั้งแต่วันนั้นก็แค่ทำหน้าที่พ่อแม่ เราก็คิดว่าเป็นเพื่อนกัน ทำหน้าที่พ่อแม่กัน แค่นั้นค่ะ ไม่มีเรื่องผัวเมีย 
อยู่ๆวันหนึ่งก็มาถามว่าเห็นเขาเป็นอะไรสำหรับเรา จะให้เห็นเป็นอะไร ก็เห็นเป็นพ่อของลูกไง 

เราก็บอกว่าต่างคนต่างมีใหม่ไปเถอะ คุณมีได้ เราก็มีได้ แต่เขาบอกว่าผู้ชายกับผู้หญิงไม่เหมือนกัน 

เราบอกว่าถ้าเป็นแบบนี้ ก็ตัดขาดกันเถอะ 
เราจะเอาลูกไปเลี้ยงเอง จะเปลี่ยนนามสกุลลูก 

เราก็ด่าเขา ไล่เขา พูดทุกอย่างให้เขาเจ็บ

แล้วเขาบอกว่าบ้านก็ซื้อให้อยู่ ทำไมต้องออกไปลำบาก 
ถึงเขาจะไม่ดีก็ไม่เคยอยากให้เรากับลูกลำบาก 
แต่ตอนนั้น เราอคติค่ะ ใจแข็ง ทิฐิสูง รักตัวเองมาก

แล้วเราให้อภัยเขาแล้วสองรอบ เรื่องที่เขานอกใจ 

คือสรุปเราก็ด่าเขา ขับไล่เขาค่ะ ด่าหยายคายมาก เขาคงเสียความรู้สึกแหละค่ะ 
ประมาณว่าความผิดตัวเองเท่าเส้นผม ความผิดเราเท่าภูเขา 

ตอนนี้ก็ช่วยกันเลี้ยงลูก แต่เขาดูโกรธเกลียดเรามาก ถ้าด่าได้ก็จะด่า 

เราก็งงนะคะว่าทำไมเขาโกรธเกลียดเราขนาดนั้น 
อยากมีคนอื่นก็ให้มี เราก็ถอยออกมาเองไง 
ก็ถ้าเราไม่ด่าไม่ไล่เขา เขาก็จะวุนวายกับเราไม่เลิก 
แล้วเขาจะมาเกลียดเราทำไม 

เราควรทำยังไงให้เขาเลิกเกลียดเขาค่ะ เพราะเขาชอบด่าเราให้ลูกฟัง  หรือควรปล่อยไปเลยดีคะ 

เราคิดว่าจะเป็นเพื่อนกันได้ เพื่อลูก อย่างน้อยก็ไม่ด่ากันให้ลูกได้ยิน แต่เหมือนเขาจะไม่ต้องการแบบนั้น 
เขาด่าเราแรงมาก เราก็งงค่ะ 
ว่าอะไรเป็นสาเหตุให้เขาเกลียดเรามากขนาดนั้นกันแน่ 

จะทำดีต่อกันเพื่อลูกไม่ได้เลยเหรอ 

หรือเราควรปล่อยไปเลย ไม่ต้องคุย ไม่ต้องอะไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่