จะเลี้ยงครอบครัวด้วยอาชีพอะไร หากดูแลป๊ากับม๊าที่ป่วย

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมดูแลป๊าที่เป็นอัลไซเมอร์กับโรคหัวใจ และม๊าที่เป็นอัมพฤกษ์จากเส้นเลือดในสมองแตก เลยต้องออกจากงานประจำมาดูแลท่านทั้งสอง ผมเป็นลูกคนเดียวครับ เคยใช้ทำเลเล็กๆที่บ้านฝึกทำขนมและขายอยู่ช่วงหนึ่งครับ แต่ก็ต้องหยุดไป เพราะ เตี่ยหลงมากขึ้นตามสังขาร มีอาการก้าวร้าว คุมตนเองไม่ได้ ส่วนแม่เคยเกิดอุบัติเหตุลื่นล้มหัวแตกขณะผมกำลังทำขนม ทั้งคู่ต้องคอยประกบตลอด  บางเดือนมีนัดพบหมอถี่ๆทั้งคู่ทำให้ปิดร้านบ่อย ส่วนตัวผมเองช่วงหนึ่งเคยพยายามกัดฟันดูเตี่ยแม่ ทำงานบ้านและทำขนมด้วย (ท่องในใจว่าต้องผ่านไปให้ได้) แต่ปรากฏว่าร่างกายพังและสุขภาพจิตแย่ไปหมด เลยอยากขอคำแนะนำพี่ๆว่าผมควรจะเริ่มทำธุรกิจอะไรที่จะสามารถดูแลเตี่ยแม่ และตนเองให้อยู่ดีมีสุข ตลอดรอดฝั่งครับ

**บ้านผมใกล้ตลาดสด คนจะคึกคักช่วงกลางคืนตั้งแต่เที่ยงคืน จนถึงตีห้า กลางวันค่อนข้างเงียบ**

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่