ปกติดี หรือ ภาวะซึมเศร้า

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลย ปกติของคนเราไหมที่ถ้าต้องอยู่หอคนเดียวแล้วรู้สึกเหงา หรือเป็นภาวะซึมเศร้า ต้องบอกก่อนเลยนะว่าเราเรียนอยู่ปี4 ซึ่งเรียนหนักมาก ลงพื้นเก็บข้อมูลบ่อยมาก จากที่ปกติเป็นคนติดหอ อยู่คนเดียวได้ง่ายๆ พอช่วงหลังๆมา พออยู่คนเดียวแล้วเหมือนคิดมาก คิดไปเรื่อยเปื่อย คิดไปก็อยากร้องไห้ เหมือนฟุ้งซ่าน บางทีไม่อยากอยู่คนเดียว แต่ก็ไม่อยากวุ่นวาย หรือเพราะเราเรียนหนัก และช่วงนี้เป็นอะไรไม่รู้ ขี้ลืม จากปกติก็ลืมง่ายอยู่แล้ว พอเดี๋ยวนี้ เจอเพื่อนเมื่อกี้ก็ลืมแล้วว่าเจอกัน  สมองมันไปไม่ทัน อ๊องๆยังไงไม่รู้  อยากรู้ว่าเพื่อนๆเคยเป็นบ้างไหม มีวิธีการรับมือกับตัวเองยังไง หรือควรไปพบจิตแพทย์ (แต่หมอแอบแพง 555 เลยไม่กล้าลอง)    

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่