อยากจะทราบเกี่ยวกับคำว่า "แฟ้มภาพ" ที่มักจะปรากฎชื่อข้อความนี้แสดงให้เห็นบอกเอาไว้ในรายการข่าวทางทีวีมันคืออะไรครับ

เวลาที่ผมดูข่าวสารเหตุการณ์บ้านเมืองต่างๆหรือดูข่าวทางทีวี ก็เลยมีความสงสัยว่าทำไมมันต้องมีหรือแสดงขึ้นข้อความคำว่า "แฟ้มภาพ" ในระหว่างที่ขณะการนำเสนอของข่าวแต่ละข่าวนั้นๆ การนำเสนอข่าวของสื่อไทยผ่านทางทีวีมักจะต้องมีข้อความที่ว่าดังกล่าวแบบนี้แสดงให้ทุกครั้ง อยากจะทราบว่าข้อความดังกล่าวที่ปรากฎในรายการข่าวมันหมายถึงอะไรครับ มีเอาไว้เพื่ออะไรหรือว่าเป็นการนำภาพข่าวที่ได้เคยนำเสนอไปแล้วมานำเสนออีกครั้งประเภทข่าวใหญ่ๆหรือความคืบหน้าของเหตุการณ์ต่างๆของแต่ละข่าว ยกตัวอย่างเช่น ข่าวโควิด ข่าวคดีแตงโม ข่าวคดีน้องชมพู่ เป็นต้นอะไรอย่างงี้ใช่ไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่