ขอคำเเนะนำเรื่องเอาเหล็กดามเเขนออกหน่อยครับ

เมื่อ2ปีที่เเล้ว ผมเกิดอุบัติเหตุ รถล้ม เเขนหักทั้งท่อนบนท่อนล่าง เเขนท่อนล่างไม่เป็นไร เเต่เเขนท่อนบนช้ำอักเสบบ่อยเกิน10รอบ เคยไปปรึกษาคลีนิคเเพทย์ เค้าบอกว่า ที่เป็นเพราะว่ากล้ามเนื้อมันไปโดนเหล็ก(อาจจะเพราะเวลาเรายกของนู้นนี่)
อยากสอบถามคนที่มีประสบการณ์หน่อยครับ ว่ากรณีผมควรเอาออกมั้ย เเล้วถ้าเอาเหล็กออกเเขนจะลีบมั้ย เคยเห็นลุงเเถวบ้านเอาเหล็กออกเเล้วเเขนลีบ เอาออกเเล้วมีผลดีผลเสียยังไง จะสามารถใช้ชีวิตได้ปกติมั้ย หรือมีข้อจำกัดอะไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่