มาถกกันเกี่ยวกับทฤษฎีในการสร้างยานอวกาศกันครับ

ก่อนเริ่มขอบอกก่อนเลยว่าเจ้าของกระทู้  ไม่ได้มีความรู้ในเรื่องอวกาศหรือวิศวกรรมการบิน  อะไรเลยนะครับ แต่พอดีไปดูหนังเรื่องนึงมาเลยได้ไอเดียบางอย่าง เลยอยากจะเอามาแชร์เพื่อ  ถกกันเล่นแบบขำๆ  รายละเอียดประมาณนี้ครับ

1. เรื่องรูปทรงและขนาด : อันนี้ขอข้ามเลยนะครับ เพราะอย่างที่บอกว่าผมไม่มีความรู้ในด้านนี้เลย เอาเป็นว่าแบบใหนก็ได้ที่พอจะเป็นไปได้แล้วกัน
2. พลังงานขับเคลื่อน : ใช้พลังงานไฟฟ้าที่ได้จากแกนปฏิกรณ์นิวเคลียร์และพลังงานที่ได้จากทฤษฎีในข้อ 3
3. สร้างให้มีอุปกรณ์ที่สามารถหมุนด้วยความเร็วสูงมากพอที่จะสร้างสนามแม่เหล็กที่แรงพอที่จะผลักตัวยานให้ลอยออกจากแรงโน้มถ่วงโลกโดยอาศัยสนามแม่เหล็กโลกเป็นตัวช่วย
4. ผลิตกระแสไฟฟ้าจากการหมุนด้วยความเร็วสูงเพื่อใช้เป็นพลังงานขับเคลื่อนในอวกาศ

ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับ อันนี้ยังไม่รวมเรื่องระบบยังชีพและระบบอื่น ๆ ตามที่จำเป็นนะครับ เอาแค่ระบบพลังงานและการส่งยานออกจากแรงโน้มถ่วงโลกเท่านั้น สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นยังไงเชิญมาถกกันได้เลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่