ทำไมตอนนี้ญี่ปุ่นถึงเป็นประเทศที่โควิดระบาดสูงสุดในโลกฮะ

กระทู้สนทนา
ส่วนตัวผมมองญี่ปุ่น ขนาดเวลาเป็นหวัดทั่วๆไป พี่แกก็หยิบหน้ากากมาใส่
เพราะงั้นช่วงโควิดระบาด ผมก็คิดว่า มาตรการใส่หน้ากากก็ยังคงเข้มข้นไม่มากกว่าเรา ก็คงพอๆกับเรา
แต่ทำไมตอนนี้กำลังเจอการติดเชื้อระลอกใหม่อีก
การฉีดวัคซีน ก็ไม่น่าใช่เหตุผล เพราะวัคซีนในปัจจุบันไม่ได้กันติดแล้ว แต่ช่วยไม่ให้เป็นหนัก

เหตุผลที่น่าจะเป็นไปได้สุด คือ การตรวจหาโควิดยังคงเข้มข้นกว่าเรา
ของเค้าอาจจะยังคงตรวจ atk และรายงานข้อมูลตรงอยู่

ในขณะที่บ้านเราตอนนี้ ผมคิดว่า หย่อนยานไปเยอะมาก เนียนกันเยอะมาก
แม้แต่ในโรงเรียนตอนนี้ถ้าไม่ต้องส่ง atk ก็ไม่ตรวจกันแล้ว
จนถึงขนาดว่า แม้ตัวเด็กตรวจเจอ แต่ผู้ปกครองก็ไม่แจ้งโรงเรียน ปล่อยให้เด็กไปเรียนแบบเนียนก็มี (เจอจริงๆนะ)

บ้านเราตอนนี้เลยเป็นอีกแบบ ไม่ตรวจ ก็คือไม่เป็น ไม่บังคับตรวจ ก็ไม่ตรวจ จบๆ
เพราะงั้นในบ้านเราตอนนี้ถ้ากลับมาตรวจจริงจังแบบปูพรมอีกละก็ เจอเยอะกว่าเดิมแน่ (แต่อย่าทำเลย ขี้เกียจปิดเมืองละ)
ทำใจอยู่กับมันไป ผมเห็นติดๆกันอาการก็ไม่รุนแรง กักตัว แล้วก็ออกมาใช้ชีวิตปกติ
สำหรับผม ผมคิดว่า ที่คนไม่อยากตรวจ ไม่อยากรายงาน เพราะมาตรการกักตัวเนี่ยแหละ
กักตัว 10 วันลำบากเหมือนกันนะ ญี่ปุ่นตอนนี้ลดการกักตัวแล้วเหลือเป็น 5 วัน
เราควรจะลดเวลากักตัวลงมาบ้างหรือไม่?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่