การลดความถี่ของไฟฟ้ากระแสสลับที่ได้จากเครื่องปั่นไฟรอบต่ำทำได้วิธีไหนบ้างครับ

การลดความถี่ของไฟฟ้ากระแสสลับที่ได้จากเครื่องปั่นไฟรอบต่ำทำได้วิธีไหนบ้างครับ
ถามผู้รู้พอดีผมทดลองทำเครื่องปั่นไฟรอบต่ำได้ไฟฟ้า 3 เฟสออกมา 110 v แต่ที่ติดมาด้วยคือความถี่ยังสูงอยู่ คือ 120 Hz. ต้องการได้ไม่ต้อง 60 Hz.
ตอนนี้ รอบ เจนอยู่ที่ 800 รอบต่อนาที ขอผู้รู้แนะนำด้วยครับ มีวิธีไหนลดความถี่ลงได้บ้างโดยที่ไม่ต้องลดความเร็วรอบและมี loss ให้น้อยที่สุดครับ
หมายเหตุ.อีกเหตุผลที่ไม่ต้องการลดรอบและลด pole คือไม่ต้องการลดพลังงานที่ได้จากแม่เหล็กแรงสูงครับ
ขอบพระคุณ ล่วงหน้าครับ
วิศวกรพลังงาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่