อยากเลิกทานยาคุมเพราะเริ่มมีฝ้าจางๆ แต่เลิกทานไม่ได้เพราะเป็นเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่

ปัจจุบันอายุ 27 ปี ทานยาคุมตั้งแต่ 21 เพราะเป็นสิว+ปวดรอบเดือนมาก+ประจำเดือนมาไม่ปกติ  ทานมาหลายปีไม่มีปัญหาค่ะ
เคยทานแค่เมโลเดียกับบีลาร่า แต่ปัจจุบันทานเมโลเดียค่ะ  เราเป็นเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่มาหลายปีแต่ไม้ได้เป็นอะไรมาก เพราะหาหมอตลอดและทานยาคุมช่วย จะมีอาการปวดจี๊ดตอนจามกับก่อนหลังเมนมา หมอไม่แนะนำผ่าเพราะอาจกลับมาเป็นอีก ก็เลยรักษาด้วยการกินยาคุมค่ะ หมอบอกถ้าหนุดกินก้อนรั้นมันจะโตและอาจเป็นปัญหาเลยมห้ทานยาคุมจรกว่าจะอยากมีลูก แต่ปัญหาตอนนี้คือฝ้าเริ่มมาเป็นรอยจางๆตรงหน้าผากค่ะ ปกติไม่ออกแดด ทากันแดดตลอด พอมีฝ้าเริ่มขึ้น เลยคิดว่าน่าจะเป็นเพราะยาคุมรึป่าว??  (ก่อนหน้านี้1เดือนเราหายป่วยจากโควิด เลยอัดโปรตีนแอมเวย์ที่มีถั่วเหลือง ประมาณ250กรัมต่อวัน 2 ช้อนตวง) ปกติไม่เคยเป็นรอยฝ้านะคะตอนทานแค่ยาคุม หรือเพราะทานโปรตีนจากถั่วเหลืองร่วมมากไปเลยไปกระตุ้นให้เอสโตรเจนให้สูงขึ้นเลยเป็นฝ้า แค่เดาเองจากการกินค่ะ  ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ เครียดมากๆเพราะต้องใช้หน้าตาทำงาน 🥺🥺🥺🥺🥺🥺😫😫😫
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่