พูดไม่ออก พูดบางคำไม่ออก เกิดจากอะไร?

คือผมมีอาการพูดไม่ออกบางคำ เป็นมาเกือบปีแล้ว ลักษณะก็เวลาพูดกับคนอื่นมันจะพูดติดๆขัดๆ แต่บางครั้งก็ไม่เป็น และก็จะพูดบางคำไม่ออก คำมันนึกอยู่ในหัวแต่พูดออกเสียงไม่ได้ แต่พอมาพูดคนเดียวมันพูดได้ทุกคำเลย คือมันเป็นปัญหากับผมมากตอนจะซื้อของ คำไหนพูดไม่ออกก็จะพูดคำนั้นกับตัวเองซ้ำๆก่อนจะไปซื้อ แต่พอไปซื้อแล้วจะบอกเขาบางทีมันก็พูดไม่ค่อยออกพอจะพูดมันก็เหทือนจะกระแทกเสียงออกไป และตอนพูดกับเพื่อนบางครั้งมันก็พูดบางคำไม่ออก คือผมอยากรู้จะมันเกิดจะอะไรพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่