พึ่งประกอบคอมมาใหม่จอฟ้ารัวๆมีอาการ cpu over temperture error

คือเมื่อวานผมไปประกอบคอมที่i have cpuสเปกคือ
I5 gen 12400f rtx3060ti ใช้เวลาประกอบ2ชม.รวมลงวินโดว เช็คที่ร้านสเปคถูกต้องเครื่องเปิดได้ทำงานปกติ จึงนำกลับมาที่บ้านต่อสายเล่นได้ปกติแต่ ระหว่างเล่นเกมจอฟ้าทุกๆ5นาทีก็ว่าได้เล่นคอมแทบไม่ได้เลย มีอาการcpu over temperture errorด้วย ทั้งๆที่เป็นคอมประกอบใหม่สดๆในวันแต่ปัญหาเยอะมาก ทีนี้ผมหัวร้อนเลยปิดคอมนอน สรุปตอนเช้าตื่นมาสายทุกอย่างเสียบแน่นดีแต่คอมเปิดไม่ติด cpuไม่ทำงาน พัดลมไม่หมุนต้องถอดสายทุกอย่างเสียบใหม่ทั้งๆที่มันก็เสียบแน่นอยู่แล้ว มันมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับหรือต้องเอาไปเคลมอย่างเดียว คอมพึ่งประกอบปัญหาเยอะขนาดนี้ผมเริ่มแอบหวั่นๆร้านนี้แล้วครับ
จอฟ้าของผมหลักๆขึ้นมา2โค้ดไม่แน่ใจมีมากกว่านี้มั้ยแต่ผมถ่ายมาหลักๆจะมี2อันนี้:
Stop code PFN_LIST_CORRUPT
Stop code MEMORY MANAGEMENT
สเปกเครื่อง :
CPU:INTEL FCLGA1700 Intel I5-12400F 2.50GHz 6c/12t
GPU: NVIDIA GeForce RTX 3060TI 8GB
MAINBOARD: PRIME B660M-K D4 [CSM] 
RAM PNY 16GB RGB DDR4 3200MHz[BX2]
SSD:SAMSUNG 980 500GB
POWER SUPPLY: GP SERIES GP650 80 PLUS BRONZE
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ตอนนี้อาการกลับมาเป็นปกติแล้วครับแต่ก็ยังไม่รู้ว่ามันจะหายขาด100%มั้ยเปลี่ยนแรมปุปหายเลยครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้คำแนะนำครับผม =w=b
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่