รักษาทางกายภาพบำบัดในผู้ป่วยอัมพฤกษ์

เนื่องจากช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ทางคุณปู่ของผมซึ่งเป็นพาร์กินสันได้ไปรักษาที่แผนกกายภาพบที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง ระหว่างที่รอคุณปู่ทำการรักษาอยู่ก็เห็นผู้ป่วยที่มีเป็นอัมพฤกษ์มารักษาด้วยถ้าให้ผมดูดูการรักษาก็คล้ายๆหรือเหมือนๆกับคุณปู่ของผม ไม่ว่าจะขยับแขนขยับขาหรือว่าพายืนเดินผมเลยสงสัยว่าการรักษาทางกายภาพบำบัดในผู้ป่วยพาร์กินสันกับผู้ป่วยอัมพฤกษ์เหมือนหรือต่างกันยังไงครับแต่ถ้าผมดูมันก็เหมือนๆกันนะครับ ด้วยความสงสัยผมจึงอยากให้คุณหมอมาช่วยแชร์ช่วยอธิบาย หรือผู้ที่มีประสบการณ์คลุกคลีกับผู้ป่วยทั้งสองโลกมาช่วย แชร์และ แสดงความเห็นกัน ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่