ทำยังไงดีค่ะ ถ้าเป็นคนโลกส่วนตัวสูง เข้ากับคนยาก กลัวการเข้าสังคม แต่เลือกจิตวิทยา ที่ไกลบ้าน ไกลพ่อแม่มาก

คือเล่าก่อนเลยตอนนี้กำลังจะขึ้นมหาลัยปี1 กับคณะ สาขาที่ไม่เหมาะกับนิสัยเราเลย แต่เพราะชอบเลยเลือก คือ สาขาจิตวิทยา ทำให้ตอนนี้เครียดมาก แล้วต้องไกลบ้านด้วย ไม่มีเพื่อนมาด้วย แล้วต้องไกลบ้านเพื่อมาเรียนที่กทม อีก ตอนนี้เป็น homesick หนักมากค่ะ ไม่ิยากให้แม่กลับเลย พยายามยื้อแม่ไว้ตลอดเลย เพราะกลัวการใช้ชีวิตโดยที่ไม่มีแม่ เพราะเป็นคนไม่กล้าทำอะไรเลย เช่น ออกไปซื้อของ สั่งอาหาร ซักผ้ายังไปคนเดียวไม่ได้เลยค่ะ แล้วอีกอย่างคือกลัวไม่มีเพื่อนด้วย

จะแก้ปัญหากับทุกๆยังไงดีคะ นี่ว่านี่คิดผิดที่มาเรียนกทมมากเลย ตอนแรกคิดว่าเราจะทนได้ จะโตขึ้น แต่ไม่เลย ตอนนี้เหมือนโลกตัวเองจะถล่มลงมาเลย ช่วยด้วยค่ะ😭😭
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ออกไปซื้อของ สั่งอาหาร ซักผ้ายังไปคนเดียวไม่ได้เลยค่ะ

นี่ใช้ชีวิตที่ผ่านมายังไง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่