รบกวนช่วยดูกลอนสุภาพให้ได้ไหมคะ (แต่งเสร็จแล้วค่า)

สวัสดีค่า ขอคำแนะนำหรือปรับเปลี่ยนได้หมดเลยค่ะ พอดีจะส่งเข้าประกวดเนื่องในวันสุทรภู่ค่ะ กำหนดแต่งกลอนสุภาพทั้งหมด5บท ให้ขึ้นต้นด้วย สุทรภู่ครูกวีศรีเลิศหล้า และ ต้องมีคำเหล่านี้ในบทกลอนค่ะ คือ เอกลักษณ์ กานท์กลอน วรรณศิลป์ เสนาะ อนุรักษ์ ค่ะ
ช่วยหน่อยนะคะ ฮรืออ ตั้งใจมากเลยค่ะ ///ฝีมือสมัครเล่นมาเลย5555 ขอบคุณล่วงหน้านะคะขอบคุณค่าาา

สุนทรภู่ครูกวีศรีเลิศหล้า                      ยี่สิบหกมิถุนาพารำลึก
เรียงร้อยวลีเอกลักษณ์ไว้จารึก             หวนให้นึกถึงกวีสี่แผ่นดิน
ประดิษฐ์ร้อยถ้อยคำบรรเจิดจินต์          เปรียบคณิณท์ถิ่นไทยด้านวรรณศิลป์
ผู้ปราดเปรื่องเรื่องกาพย์โคลงนิทาน      เจ้าโวหารกานท์กลอนไม่รองใคร
สุทรภู่ครูกวีผู้ยิ่งใหญ่                          ร่ำชื่อลือระบือไกลทุกสมัย
สุภาษิตสอนหญิงใช้สอนใจ                 นำมาใช้ได้ถึงทุกวันนี้
ทั้งบทเห่เสภาแสนเสนาะ                      ช่างไพเราะเพราะพริ้งอักษรศรี
ทั้งนิราศพระอภัยมณี                          โคบุตรที่นักประพันธ์ล้วนถือเป็นครู
นับเป็นศิลปะวัฒนธรรม                       วรรณกรรมเผยแพร่ทั่วโลกให้รู้
อนุรักษ์สืบสานและเชิดชู                      ให้ครูสุทรภู่อยู่คู่เด็กไทย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่