สงสัยเกี่ยวกับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันรถอีซูสุครับ

ผมใช้ ISUZU HI-LANDER ปี 2020 เครื่อง 1.9 เกียร์ออโต้ ขับรถไปกลับเส้นบางนา-บางปะอิน ระยะทางประมาณ 50 กม. ความเร็วที่ใช้ประมาณ 70-80 กม/ชม. เรทน้ำมัน 20.9 กม/ลิตร คิดว่ามันเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะผมเคยใช้ D-MAX เครื่อง 2.5 ขนาดคุมความเร็ว 60-70 ยังได้เรทน้ำมันแค่ 16-17 กม/ลิตร ถ้าเพิ่มความเร็วเป็น 80 กม/ชม. เรทน้ำมันเหลือ 15 กม/ลิตร อีกอย่างผมเคยเห็นคนรีวิวรถกระบะในยูทูป บอกว่าเรทน้ำมันของรถรุ่นนี้ที่ทางเมืองนอกทดสอบอยู่ที่ 14 กว่าๆ เขาใช้วิธีการทดสอบแบบไหนครับ ผมเคยลองจับดูแล้วต้องใช้ความเร็วกว่า 130  เรทน้ำมันถึงจะเหลือ 14-15 กม/ลิตร (ลองวิ่ง 120 เส้นอยุธยา-อ่างทอง ก็ยังอยู่ที่ 15) เรามีวิธีการวัดที่มันแม่นยำกว่านี้มั้ยครับ   

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่