ผมจำชื่อของนิทานเรื่องนี้ไม่ได้ครับ

มันเป็นนิทานของญี่ปุ่นประมาณ ว่า "ผู้หญิงสองคนแย่งเด็กคนเดียวเพราะคิดว่าเป็นลูกของตัวเองสุดท้ายก็เลยไปที่ศาลให้เจ้าเมืองตัดสิน เจ้าเมืองให้ผู้หญิงสองคนนี้จับแขนทั้งสองข้างของเด็กคนนี้แล้วชักเขย่อกันว่าเด็กเลยตกไปอยู่ฝั่งไหนก็คนนั้นแหละคือลูกในไส้ของตัวเอง แล้วพอชักเขย่อต่างคนต่างดึงกันเผื่อที่จะเอาเด็กคนนี้พอเด็กคนนี้ร้องด้วยความเจ็บปวดจากการถูกดึงกระชาก แม่ที่แท้จริงได้ยินแล้วตกใจเผลอปล่อยมือลูกไปเพราะว่าไม่อยากให้ลูกเจ็บสุดท้ายเจ้าเมืองตัดสินให้ผู้หญิงที่ปล่อยมือคือคนที่เป็นแม่คนเด็ก" ประมาณนี้ครับมีใครพอจะรู้จักชื่อของนิทานเรื่องนี้บ้างไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่