จะทำยังไงกับเด็กชอบขโมย???

ขอเล่าก่อนนะคะ เราเป็นแค่แฟนของอา ของเด็กที่เอ่ยถึง ไม่ใช่พ่อและแม่ น้องอายุ 8 ย่าง 9ขวบ เป็นเด็กผู้ชายคะ อาศัยอยู่กับ พี่สาว ย่า แล้วก็อาแล้วก็เรา พ่อกับแม่น้องเลิกกัน แต่ไปมาหาสู่ตลอดคะ ส่งเงินและมาหาพาไปเที่ยวซื้อของเป็นประจำทั้งพ่อและแม่ของเด็ก บ้านก็พอมีพอกินคะไม่ได้ยากจนอะไร แต่น้องชอบมีพฤติกรรม ชอบขโมยของกิน และขโมยเงินบ้างนานๆที แต่เรื่องของกิน ขโมยทุกวันคะ แรกที่เป็นเป็นช่วงตอน น้อง ป. 1 เริ่มขโมยกินของที่ไม่ใช่ของตัวเอง ย่าเขาจับได้ ก็ไม่ได้ว่าหรือตี แต่สอนว่าต่อไปจะกิน ขอให้บอกให้ขอก่อนเพราะของนั่นอาจไม่ใช่ของเรา พอผ่านมาไม่กี่วันก็ทำอีก ย่ากับพี่สาวเขาก็สอน อีกว่าทำเเบบนี้ไม่ได้นะ แล้วอธิบายเหตุผล พอวันถัดมาก็ทำครั้งที่3 เขาก็เลยตี แล้วก็สอน แต่น้องก็ไม่เข็ดคะ เริ่มขโมยเงินเล็กๆน้อยๆ และของกินบ่อยๆ แต่ต้องบอกก่อนนะคะ ของที่น้องกินคือ ขนม ที่พี่สาวซื้อเก็บไว้ไม่ได้ห่วงกิน แต่เวลากินอะไร ขอแค่ให้บอกก่อน แต่น้องไม่เคยบอก ขนมที่วางไว้ให้สำหรับเขากินก็เยอะคะ ที่บ้านมีขนมปังขนมขบเคี้ยวทุกวัน ก็แบ่งส่วนสำหรับเขากินก็เยอะ นมกล่อง ก็มีให้กิน ไปเซเว่นพี่เขาก็ซื้อให้กิน อยากกินอะไรเหมือนพี่ก็ซื้อให้แบบเดียวกันเลย แต่น้องติดชอบขโมยกิน เคยขโมยเงิน ไป โรงเรียน 500 บาท ไปอวดเพื่อนๆ ครูกับ คนที่บ้านก็จัดการ ตีแต่น้องก็ไม่เข็ด สอนดีๆแบบไม่ตี ก็ไม่เข็ด แบบนี้ควรจะทำยังไงดีคะ จะต้องแก้แบบไหนดี เพราะก็ทำทุกวิถีทางแล้ว กลัวว่าอนาคตจะไม่หยุดแค่เงินเล็กๆน้อยๆกับของกิน เพราะเคยแบบไม่ว่า อยากกินอะไรก็กินไปเลย ก็กลายเป็นกินจนอ้วก มีอะไรก็จะต้องกินให้หมดทุกอย่างที่เห็น ไม่มีคำว่าอร่อยหรือไม่อร่อย ของใครฉันก็ไม่สนประมาณนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่