มีใครที่ไม่อยากกลับบ้านเพราะครอบครัวไม่ใช่เซฟโซนบ้าง

หลายๆคนอาจจะมีความรู้สึกเลิกงานแล้วอยากกลับบ้าน วันหยุดนักขัตฤกษ์อยากกลับไปอยู่กับครอบครัว
แต่สำหรับผมไม่เคยรู้สึกอย่างนั้นเลย 

เพราะครอบครัวไม่เคยเป็นเซฟโซนสำหรับผม

ทุกครั้งที่กลับไปเจอพ่อแม่พี่น้อง มีแต่ความแตกแยก ทะเลาะกัน พ่อแม่ไม่เคยให้กำลังใจ
ทุกเรื่องคือเรื่องเงินๆทองๆ ถ้าไม่มีเงินก็ไม่ต้องเข้าบ้าน แทบหมดประโยชน์

คำพูดที่ออกจากปากแต่ละคนมีแต่การระบายอารมณ์ พูดส่อเสียด พูดกระแนะกระแหน

อยากให้บริษัททำงาน 7 วันต่อสัปดาห์ไปเลยวันหยุดนักขัตฯ ผมจะเป็นคนมาอยู่โรงงานสแตนด์บายแทนทุกคน
หลายๆครั้งเลิกงานตอนเย็น พอรู้ว่าจะถึงเวลากลับบ้าน แม้จะไม่มีงานค้าง ไม่มีโอที แต่ผมก็จะไปนั่งสวนสาธารณะ
หรือไม่ก็ไปหาเหล้าเบียร์กินสักขวด กลับเข้าบ้านดึกๆหน่อย จะได้ไม่ต้องเจอใคร

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
คนสุขภาพจิตดี​ จะย้ายไปอยู่หอพักคนเดียว

คนซึมเศร้าจะเกาะติดอยู่บ้าน​
ฝันแต่จะให้ครอบครัวอบอุ่น​
ความคิดเห็นที่ 2
ทำไมไม่แยกไปอยู่ข้างนอกล่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่