โมโหแล้วชอบทำร้าย

คือไม่รู้ว่าเป็นนานไหมแต่ประมาณ4-5ปีได้ เหมือนได้นิสัยก้าวร้าวจากพ่อเพราะเวลาพ่อโมโหพ่อจะทำลายข้าวของหรือต่อยบ้านต่อยตู้ต่อยต้นไม้ เราเห็นพ่อนิสัยแบบนี้ตั้งแต่เกิดละ พ่อติดเหล้ามาสมัยวัยรุ่นแล้ว เราโมโหจะควบคุมตัวเองไม่ได้ต้องหาที่ระบายความโมโหอะ ช่วงแรกๆต่อยพื้นจากนั้นก็ต่อยต้นไม้ต่อยตู้ต่อยบ้าน กรี๊ดเสียงดังๆบ้าง หรือใช้คัตเตอร์บ้าง มันรู้สึกดีนะแค่ช่วงแรกๆ แต่พอผ่านไปความเจ็บมันเริ่มมาพร้อมกับเลือ*และรอยแผลเป็น จนตอนนี้มือที่เราต่อยอะเป็นรอยแผลเป็นไม่สวยเลย จากตอนนั้นที่มีความสุขสั้นๆก็กลายเป็นเครียด บางทีก็คิดแล้วนะว่าจะเป็นแผลเป็นแต่ไม่เคยหยุด แต่ก็เคยต่อยใส่กองผ้าห่มนะมันไม่สะใจอะ อยากเห็นเลือ* อยากเห็นแผล เห็นตัวเองเจ็บอะ มันหยุดไม่ได้ แล้วเราไม่คิดว่าเราจะเป็นโรคอะไรด้วย เรามีความสุขปกติ ยกเว้นตอนอยู่บ้านจะเก็บตัว ช่วงนี้กำลังขึ้นม.4อะไรๆยังไม่เข้าที่เพื่อนบ้างการเรียนบ้าง พ่อแม่ก็ทะเลาะกันทุกวัน ไล่ไปตา*ไล่ไปให้รถช*บ้าง  เราไม่คิดว่ามันผิดปกติเพราะอยู่กับสังคมแย่ๆแบบนี้มาตั้งแต่เกิด เมื่อก่อนพ่อไม่ขนาดนี้แต่ตอนนี้คือไม่ใช่พ่อเราแล้วอะ เราอยากได้พ่อคนเดิมที่ทำอาหารเย็นให้กิน พาไปเที่ยวทุกอาทิตย์ ก็เข้าใจว่าโควิดเครียดกันงานไม่ค่อยจะมี แต่ขอเที่ยวปีละครั้งก็ได้อะ ไปไกลสุดก็บิ๊กซีอะ เราไม่เคยไปเที่ยวแบบครอบครัวมาเป็น8-9ปีแล้ว ก็รู้ฐานะครอบครัวดีว่าไม่รวยแต่ก็ไม่กับถึงอดอยากแต่มันไม่มีเงินเก็บอะ มันมีเรื่องให้เสียเงินทุกๆปี โดยเฉพาะพ่อที่พาเสียเงินตลอด ไม่เข้าใจว่าไม่เลิกกันสักทีเราไม่ติดใจอะไรนะ เลิกก็เลิกไม่ได้จะขาดพ่อขนาดนั้นเพราะปกติอยู่กับแม่มากกว่า เพราะเราเกลียดผู้ชาย เพราะเหตุการณ์ในตอนเด็กที่ไม่อยากคิดถึงเท่าไหร่ผ่านมาจะ11ปีละไม่เคยลืมเลย เศร้านะแต่ชีวิตก็แบบนี้แหละมั้ง (เรื่องนี้มันแบบควรแก้ตั้งแต่ก่อนมีลูกแล้วว่าพร้อมไหม ไม่ใช่ว่าอายุเยอะแล้วมีเงินไม่พอแต่อยากมีลูกเพราะกลัวพ่อแม่เป็นห่วง แต่คำว่ามีลูกเมื่อพร้อมมันจริงมากอะ ต้องมีเงินเลี้ยงลูกจนโตโดยไม่คิดถึงเรื่องเงินขาดเลย ถึงจะเลี้ยงคนคนหนึ่งมาได้ในสังคมที่ดีได้ ไม่ก็แก้ที่ครอบครัวปลูกฝังให้เด็กดีๆ ไม่แสดงพฤติกรรมที่ไม่ดีให้เด็กเห็นบ่อยๆ หรือการใช้คำพูด มันส่งผลถึงเด็กไม่มากก็น้อยสังคมครอบครัวมันต้องดีแต่แรก) *เหมือนเรามาระบายเรื่องในใจที่ตีกันไปมาตอนนี้เพราะหาที่ระบายไม่ได้ทั้งที่ครอบครัวจะเป็นสิ่งที่พูดได้ทุกอย่างอะ เราหวังว่าสักวันจะหลุดจากสังคมแบบนี้นะ* เราขอโทษถ้าพิมพ์ไม่เข้าใจอะไร เพราะตอนก่อนพิมพ์ไม่ได้เรียบเรียงเพราะอยากมาระบายเฉยๆเข้าใจหนูหน่อยนะคะ ใช้ความคิดเห็นที่สุภาพนะคะ หรือใครมีคำแนะนำอะไรดีๆก็บอกมาได้เลยค่ะ 🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่