ขอสอบถามเกี่ยวกับ การรับมรดกที่ดิน ต้องตั้งผู้จัดการมรดกมั้ยครับ

อย่างพ่อเราเสียชีวิต  พ่อมีลูก5คน   มีมรดกที่เหลือคือที่ดิน 1แปลง สมมติ50ไร่  เป็นทรัพย์สินแค่อย่างเดียว
จำเป็นต้องจัดตั้งผู้จัดการมรดกมั้ยครับ

แต่ที่ดิน1แปลง (ตอนนี้เป็น1โฉนด 50 ไร่)   ตอนโอนมรดกต้องการจะโอนให้ลูกทั้ง5  โเยจะแบ่ง ให้คนละ10ไร่ 
ขั้นตอนเป็นอย่างไงบ้างครับ?????

ไปที่ดินก่อน แล้วแจ้งเรื่องรับ มรดก และแจ้งเรื่องการแบ่งที่ดินเป็น10ไร่ 5คน ละค่อยไปรังวัดแบ่ง
หรือต้องรังวัด ให้เสร็จแล้วค่อยไปดำเนินการที่ที่กรมที่ดินหรอครับ

ภาษีการโอนจะคิด 0.5 ใช่มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่