เรากำลังประสาทเสียกับลูกน้องเก่าที่เป็นโรคซึมเศร้า

ลูกน้องเก่า โพสกรีดข้อมือบ่อยมากเลยค่ะ
สลับกับโพสพยายามกินยาฆ่าตัวตาย
หลังจากโดนไล่ออกไป เพราะไม่ผ่าน performance + ตัวน้องเองอกหักด้วย

ตอนแรกๆ ที่เราเห็นโพส เราเป็นห่วงจึงได้โทรบอกผู้ปกครองน้องไป แต่ช่วงหลังน้องโพสถี่ขึ้น และเริ่มด่าบริษัทเรา ด่าเรา ด่าทุกคนเลย (ยกเว้นตัวเอง) ด่าแรง และเหมือนจะเป็นการประกาศว่า บริษัทเราไม่ดี อย่าไปทำนะ …

ตอนนี้เราบล็อคน้องทุกช่องทางแล้วนะคะ แต่ก็จะมีคนเอามาเล่าอยู่เรื่อยๆ เรานอยด์มากเลยค่ะ

เราเข้าใจว่าเสียใจนะคะ แต่การเป็นโรคซึมเศร้า ไม่ใช่ว่าจะทำอะไรก็ได้นะคะ

เกือบทุกเรื่องที่น้องโพสคือ เหมือนน้องจินตนาการว่า คนในบริษัทจะเอาไปป่าวประกาศ ว่าไล่น้องออก แต่จริงๆแล้วไม่มีใครพูดอะไรออกไปเลยค่ะ ยังคิดเลยว่าถ้าที่ใหม่น้องโทรมาถาม คงจะตอบเฉพาะส่วนของงานไปแบบกลางๆ

คำถามคือ เราควรทักไปอธิบายน้องหรือปล่อยผ่านให้เวลาช่วยน้องเขาเองดีค่ะ นี้ก็ 6 เดือนแล้ว น้องยังโพสเรื่อยๆเลย เราอึดอัดมากเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่