วันนี้เฟลสุดๆ เจอบริษัทที่เพิ่งเริ่มทำงานบอกไม่ผ่านโปรด้วยเหตุผลที่แบบอะไรเนี่ยยย

ผมได้ย้ายมาทำ บ นึง เป็น บ ใหญ่เจ้าหนึ่งครับ เริ่มทำตอนต้นเดือน

พอถึงวันเริ่มงาน ผมได้รับมอบหมายงานอยู่ ซึ่งด้วยการทำงานผมรู้ว่ามันคงไม่สามารถทำถูกได้ทันทีที่เริ่ม สไตล์ก็ต่างกัน

จนกระทั่งวันนี้ทาง หัวหน้า เรียกคุย และบอกว่าให้ผมเซ็นออก เพราะไม่ผ่านโปร !
โดยให้เหตุผลว่า ผมไม่ตรงกับที่เค้ามองหา แต่ทาง บ ก็ได้สัมภาษณ์ผมแล้ว อันนี้ งง ดอกแรก
ดอกสอง บ บอกว่า ผมไม่ proactive ไม่มีความ willing ที่จะช่วยงานคนอื่น แต่งานอื่นนั้นเค้าไม่ได้ assign ผมเข้าไปทำ คือผมก็ไม่รู้ว่าจะให้ผมช่วยอะไรยังไง ถ้าบอกก็ยินดีช่วยอยู่แล้ว และผมเคยถามเค้าก่อนนี้ว่ามีอะไรให้ช่วยไหม แต่เค้าก็บอกไม่ต้อง ผมเลยเงียบไป

สุดท้ายผมก็เซ็นออกแบบ งงๆ ตอนนี้ก็เริ่มหางานใหม่ละครับ ก็หวังว่าจะได้เร็ว ๆ นี้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไร้สาระมากเหตุผล ว่าแต่จขกท. พอจะบอกใบ้หน่อยได้ไหมว่า บ ไหน กลัวได้ไปทำ หลังไมค์ก็ได้ครับ

อมยิ้ม08
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
อย่างนึงที่ผมเบื่อมากเวลาเจอกระทู้แบบนี้คือ มันมักจะมีคนที่แยกแยะไม่ได้แล้วเอาความชอบส่วนตัวของหัวหน้างานมาเรียกเป็น "วัฒนธรรมองกรณ์" แถมยังให้ความสำคัญอยู่เหนือ "professionalism/ความเป็นมืออาชีพ" อีกด้วย
ความคิดเห็นที่ 23
ใช่เหรอครับ บ ใหญ่ หัวหน้าให้ออกกันทื่อๆแบบนี้เลยเหรอ

เล่ายังไม่หมดไหมครับ
ความคิดเห็นที่ 4
ทุกองค์กรมีวัฒนธรรมองค์กรของแต่ละที่
เพียงแต่วันนี้คุณเจอวัฒนธรรมองค์กรที่ไม่เข้ากับตัวคุณ
อันนึงที่อยากถาม อย่างเรื่องที่เขาส่งสวัสดี แล้วคนอื่นๆ ทำยังไงกัน
ซึ่งถ้าคนอื่นเขามี reaction ในเรื่องนี้ แต่ตัวคุณไม่สนใจปล่อยผ่าน
ในมุมของผม คุณก็ไม่ผิด แต่ผมก็มองว่าคุณไม่รู้จักการเรียนรู้ ปรับตัวเพื่ออยู่ในองค์กรหรือสังคมนั้นๆ
ขอให้คุณโชคดีหาองค์กรใหม่ที่เข้ากับคุณได้ครับ

ปล.ตอนในฐานะคนกลาง ที่ไม่ได้มองแค่มุมของคุณอย่างเดียวนะครับ
ไม่ได้มีอคติอะไรกับคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่