ภรรยา​บังคับ​ให้​ผม​ไป​รับ​ส่ง​ลูกมัธยม​กระทบ​หน้าที่​การงาน​มา​หลาย​ปี​แล้ว​

มี​ลูก​3คน​ครับ​
ภรรยา​รับส่งคนเล็ก
ลูก​คนโต​2คน​อยู่​มัธยม​แล้ว​ ผม​อยาก​ให้​ไปกลับ​เอง​ ปลอดภัย​เพราะ​บ้านและโรงเรียน​ล้วนใกล้​bts
ลูก​ผม​ก็​เคย​ไปกลับ​เองหลายครั้ง​แล้ว​ และ​พวกเขา​ก็​อยาก​จะ​ไปกลับ​เอง
มัน​กระทบ​อาชีพ​การงาน​ของ​ผม​มา​หลาย​ปี​แล้ว​
จะ​พูด​อย่างไร​ให้​ภรรยา​ยอมให้​ลูก​ๆไปกลับ​โรงเรียน​เอง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
จำเป็นต้องออกไปรับตั้งแต่สามครึ่งเลยหรอคะ

สมัยเรียนด้วยความที่พ่อและแม่ทำงานด้วยกันทั้งคู่ จะมารับอย่างเร็ว 5 โมงเย็น อย่างช้าคือเกือบ 6 โมงค่ะ

ช่วงไม่เย็นมาก เพื่อนๆ ยังอยู่ก็เล่นกีฬา คุยเล่นกันไป พอเพื่อนเริ่มทยอยกลับก็มานั่งทำการบ้านกับพี่ แชร์ไว้เป็นไอเดียค่ะว่ามันยังมีทางเลือกอื่นด้วย เพราะปัญหาคุณอยู่ที่ลูกคนเล็กที่ต้องไปรับมากกว่าคนที่อยู่มัธยมนะคะ
ความคิดเห็นที่ 5
เดาว่าก่อนหน้านี้ ภรรยาคุณเป็นคนรับ-ส่งลูกทั้ง 3 คน แต่ตอนนี้แยกเป็น 2 สาย เลยให้คุณดูแลเด็กโต
ภรรยาคุณห่วงลูกค่ะ  แม่บางคนจะวิตกกังวล คิดมาก  เท่าที่อ่านคือ คุณสามารถไปส่งตอนเช้าได้ แต่เวลากลับ คือ ปัญหา  คงต้องคุยกันให้เข้าใจว่า ลูกเดินทางกลับเองได้  เด็กมัธยม 2 คน กลับพร้อมกันน่าจะช่วยกันดูแลกันเองได้  ไม่ใช่ว่ากลับลำพัง หรือ เข้าซอยเปลี่ยว

คุณใช้คำว่า "บังคับ"  คงต้องถามเหตุผลจากภรรยาคุณแล้ว  บางทีเธออาจจะไม่ได้คิดอะไรเลย  แค่คิดว่าเป็นหน้าที่พ่อ-แม่ต้องรับ-ส่งลูก  ไม่ได้มองว่าเป็นปัญหา

เคสดิฉันกลับกัน สามีห่วงลูกมาก ไม่อยากให้เรียนไกลบ้านเลย เราต้องหาข้อแย้งและเหตุผลมาคุยกับเขา  ประถม / มัธยมต้น ใช้บริการรถตู้รับ-ส่ง ตอนมัธยมปลาย จะไปส่งตอนเช้า แล้วให้กลับเอง ดิฉันเป็นคนสอนขึ้นรถเมล์ / รถตู้ ต่อสองแถวเข้าซอย  แต่ถ้าลูกมีกิจกรรม เลิกหลังห้าโมง เขาจะขอให้ไปรับ เพราะรถแน่น รอคิวนาน
เข้ามหาวิทยาลัย ห่างบ้านประมาณ 20 กม สามียินดีรับ-ส่ง  แต่ลูกขออยู่หอ  ก็ต้องคุยกับสามีเรืองการเรียน กิจกรรม ความสะดวกในการเดินทาง  แล้วเราก็ไปเลือกหาหอพักที่เราคิดว่าปลอดภัยให้กับลูก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่