มีอาการพะอืดพะอม จากการได้กลิ่นบางอย่างและการทานอาหารบางชนิด เกิดจากสาเหตุอะไร

มีอาการพะอืดพะอม จากการได้กลิ่นบางอย่างและการทานอาหารบางชนิด อาการนี้เป็นมานานหลายปีแล้วค่ะ นานๆอาการแบบนี้จะมาปีละ1-2ครั้ง หรือบางปีก็มาบ่อยมากค่ะ รู้สึกทรมานนิดหน่อยค่ะ ทานอะไรก็พะอืดพะอมไปหมด ได้กลิ่นบางอย่างก็รู้สึกจะอาเจียนแต่ก็ไม่อาเจียนออกมาค่ะ อึดอัดมากต้องนอนเฉยๆไปสักพักอาการก็ดีขึ้นค่ะ ดมยาดมหรือยาหม่องก็ไม่ได้ค่ะ จะรู้สึกอาเจียนทันที การขับถ่ายและประจำเดือนก็ปกติค่ะ อยากสอบถามว่าอาการนี้มันปกติดีหรือมีโรคบางอย่างเกิดขึ้นในร่างกายหรอคะ
ถึงมีอาการแบบนี้เกือบทุกปี ตอนนี้เป็นมา6ปีแล้วค่ะ ปีนี้รู้สึกว่าจะมีอาการหนักกว่าปีก่อน ปกติ3-5วันก็หาย แต่ตอนนี้จะ1อาทิตย์กว่าแล้วค่ะ เวลาทานข้าวยังพะอืดพะอม จะอาเจียนทุกทีเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่