[CR] [Pangeataround] เที่ยวเขาหลัก-พังงา แบบไม่ได้ไปเที่ยวเกาะ

พ า เ ที่ ย ว พั ง ง า

ครั้งนี้ไปเที่ยวพังงากันค่ะ ที่จริงเคยไปพังงาหลายครั้ง แต่เป็นแบบไปเที่ยวเกาะ  ท่าเรือทับละมุ แค่นั้นค่ะ 
แต่ครั้งนี้ตั้งใจไปเที่ยว พังงาจริงจังเลยค่ะ ที่พักก็จะพักที่เขาหลักนะคะ

การเดินทาง 
เดินทางโดยเครื่องบินค่ะ ของสายการบินแอร์เอเซียไว้ มีเครดิตในแอร์เอเซียเยอะเลยค่ะ หลังจากโดนเทตอนโควิทรอบแรก
ได้ตั๋วมาราคา ไปกลับ ประมาณ 2, 300 บาท 

รถเช่า
ซื้อบัตรรถเช่าไว้ค่ะ ค่าเช่ารถ วันละ 600 บาท ติดเสาร์อาทิตย์ เพิ่มวันละ 250 บาท

โรงแรมที่พัก
จองโรงแรม Le Meridien Khao Lak จองผ่าน agoda ค่ะ ตอนแรกกะว่าจะไปนอนหย่อยกาย พักผ่อน เพราะไม่ได้ไปเที่ยวเกาะที่ไหน
แต่พอไปเที่ยวจริง ออกเที่ยวเช้ายันค่ำทุกกกกกวัน 

จุดเด่นของโรงแรมคือสระว่ายน้ำ สระว่ายน้ำ น่าว่ายมากค่ะ อยู่ตรงกลาง วนไปวนมา 
แต่จะมีห้อง แบบ pool access ด้วยค่ะ ตื่นมาโดดน้ำจากห้องได้เลย

ที่พักจะห่างจาก ตัวเมืองเขาหลัก ประมาณ 12 กม. ถ้าไม่มีรถลำบากอยู่เลยค่ะ 
บรรยากาศห้องพัก ห้องใหญ่ โดยเฉพาะห้องน้ำ ใหญ่มาก อาบน้ำเพลินเลย

อาหารเช้าเขาก็จะมีอาหารพิเศษในแต่ละวัน นอนสามคืนค่ะ
วันแรกก็เป็น ข้าวมันไก่ วันที่สอง ข้าวซอย อันนี้แอบงงนึกว่าเมืองเหนือ วันที่สามก็เป็นขนมจีนน้ำยาปลาค่ะ

อยากให้เขามีเมนูเด็ดของภาคใต้มากกว่า 

นอกนั้นก็เป็นก๋วยเตี๋ยว ข้าวต้ม ขนมปัง ประมาณนี้ค่ะ 

เมนูพิเศษที่มีเฉพาะที่นี่เป็น ออมเล็ตหลนหมู ก็เป็นออมเล็ตราดด้วยหมูเหมือนหลนประมาณนี้ค่ะ อร่อยดี อย่าลืมสั่ง

กินเสร็จไปเดินเล่นริมหาดได้ค่ะ โรงแรมอยู่ติดริมหาดเลย หาดกว้าง ตอนไปคลื่นแรงนิดนึง 

ต่อมาที่เที่ยวค่ะ  เริ่มจาก ไปเที่ยวตะกั่วป่ากัน จากที่พักไปตะกั่วป่า ไม่เกิน 20 กมค่ะ 
ถนนดีวิ่งแป็ปเดียวถึง

คลองสังเน่ห์ ตะกั่วป่า 
เป็นป่าไทรโบราณ กิจกรรมนั่งเรือเข้าไปค่ะ ถ่ายรูป 
ค่าเรือ ลำละ 500 บาท นั่งได้ 2 คนค่ะ

สวยและนั่งเพลินดี ระหว่างนั่งเรือ คุณลุงพายเรือก็จะ ชี้ให้ดู งู ที่นอนบนต้นไม้เป็นระยะ
พยายามบอกให้ลุงไม่ต้องชี้ใกล้มากกลัวน้องงูตกใจตกลงมา

ล่องไปก็จะมีอุโมงค์ต้นไทรเป็นระยะ สวยดีค่ะ เราขอให้เขาจอดถ่ายรูปได้ด้วย

มีเจอลิงด้วยค่ะ แต่เขาบอกลิงที่นี่ไม่แย่งของกิน ไม่ลงมาบนเรือ ลิงเรียบร้อย 

ใช้เวลาล่องเรือประมาณ 45 นาทีชอบนะคะ นั่งเพลินดีแล้วบรรยากาศมันเขียวๆๆ ดี.

ล่องเสร็จหิวข้าวแล้วค่ะ ไปกินขนมจีนกันค่ะ

ร้านขนมจีนป้าม่อม : ตะกั่วป่า
อยู่ไม่ไกลจากที่ล่องเรือ ผักอลังการ ใครชอบกินผักต้องมานะ 
สั่งเป็นแกงไตปลา กับ น้ำยาใต้ ห่อหมกด้วยอย่าลืมสั่งค่ะ

อยากไปเที่ยวเมืองเก่าตะกั่วป่า แต่เขาเปิดแค่วันอาทิตย์ค่ะ แต่ ก็ยังไป ตอนไปฝนตกหนักมาก 
ไปเผื่อให้รู้ว่า วันนี้เขาไม่เปิดจริงๆๆ 

เลยไปดูอนุสาวรีย์ สึนามิ  เงียบเหงาไปหน่อย เขาน่าจะทำให้ไม่เงียบเหงาอย่างงี้ 
ที่จริงควรทำเป็นพิพิธภัณฑ์จริงจังดีดีไปเลยค่ะ

แป๊ปๆๆ เย็นแล้ว หลังจากไปดูเรือ ดูทะเลอะไรบ้าง ก็เลยขับรถไปตะกั่วป่าอีกครั้ง (มีเวลา 55)
เพราะอยากกินปูดำ หรือ ปูทะเล ที่พี่พายเรือบอกว่า มาถึงพังงาต้องกิน ปูดำนะ

ร้านปูดำ ตะกั่วป่า

บรรยากาศร้านดีเชียว ติดแม่น้ำตะกั่วป่า.

ปูดำนึ่ง (280B) 1 โลได้ประมาณ 5 ตัวค่ะค่ะ ก้ามเป้ง และสดดี น้ำจิ้มแซ่บดีค่ะ แต่ตรงตัวปูเนื้อไม่ได้เยอะมาก.

ปลาหมึกย่าง (150B) เป็นปลาหมึกย่างที่อร่อยมากก นอกจากปลาหมึกที่สดแล้ว แต่เขาหมักยังไงไม่รู้ค่ะ หอมและอร่อย ทุกคนติดใจเมนูนี้ 

หอยชักตีน (150B) หอยสดเนื้อเยอะ และแน่น กินกับน้ำจิ้มซีฟู้ด.

ปลาทอดน้ำปลา (200B) ทอดออกมากรอบทั้งตัว เนื้อหวาน กินได้ทั้งตัวค่ะ .

ข้าวผัดปู (120B) ผัดออกมาเป็นเม็ดเลยค่ะ ผัดมาแห้งๆ และเขาเหมือนใส่ขมิ้นนิดนึง แปลกดีแต่รสชาติดีเลยค่ะ.

ประทับใจมื้อนี้นะคะ อาหารอร่อย ราคาไม่แพงมาก 

วันที่สอง
วันนี้ไปล่องแพไม้ไผ่ที่วังเวียงคู่ จากที่พักไปถึงก็ประมาณ 30 นาที 
ค่าแพ 500 บาทต่อแพ นั่งได้ 2-3 คน  แล้วแต่น้ำหนักรวมหนะคะ ตอนเขาช่าง ฮึบเข้าไว้

ใช้เวลาล่องประมาณ 30 นาที น้ำใสไหลเย็นมากค่ะ

หลังจากล่องแพเสร็จเราก็ขับรถไปตัวเมืองพังงากันค่ะ ไม่ได้เที่ยวไหน เน้นกินอย่างเดียวเลยค่ะ 
ระหว่างทางไปตัวเมืองพังงาสวยเลยค่ะ ชอบมาก ถนนดีดี เขียวขจีไปหมด

ถึงตัวเมืองพังงาแล้ว กินกันค่ะ
ร้าน หมูสะเต๊ะเมืองพังงา คุณทิพย์.
.

ไปถึงหน้าร้านคนเยอะเลยค่ะ เมนูเขาก็มี หมูสะเต๊ะ กุ้งสะเต๊ะ ไก่สะเต๊ะ เป็นสะเต๊ะล้วนเลย สนุกดีค่ะ มานั่งกินสะเต๊ะ กันเน้นๆ เลย.
.
สั่งเป็นนะคะ หมูสะเต๊ะ (ไม้ละ 7 บาท) กุ้ง (ไม้ละ 15 บาท) ขนมปัง 25 บาท.
หมูหมักดีค่ะ นุ่ม และน้ำจิ้มหอมและไม่หวานมากเกินดีค่ะ ชอบตัวเนื้อหมูนิ่มดีค่ะ มันจะไม่เยอะมากดี.
.
กุ้งไม้ละ 2 ตัว กุ้งเด้งดีค่ะ สด และพอเป็นแบบสะเต๊ะ จิ้มน้ำจิ้มอร่อยดีค่ะ แต่น่าจะได้ซัก 3 ตัว กำลังดีกว่า 555.
.
น้ำดื่มสั่งเป็น น้ำตาลสดจากต้นชก ม่รู้จักแต่เห็นแปลกสั่งไว้ก่อน หอมๆ เหมือนต้นตาลค่ะ 

อีกร้านขอเป็นขนมจีนอีกรอบค่ะ ชอบขนมจีนใต้ ชอบน้ำยาและผักอลังการ
ร้าน ขนมจีนป้าศล หน้าศาลเจ้า อ.เมือง จ. พังงา.
น้ำยามีให้เลือกหลายอย่าง น้ำยากะทิใต้ น้ำยาปลาร้า แกงป่า แกงพุงป่า ร้านจะให้เราตักน้ำยาเอง จะผสม ราดเยอะราดน้อยแล้วแต่ชอบเลยค่ะ.
.
แอดกินน้ำยากะทิใต้ เข้มข้นดีค่ะ ชอบผักเขามาก มีให้เลือกหลายสิ่ง ที่ชอบสุดคือ มะละกอดอง กับ สับปะรด สับปะรดกับขนมจีนไม่ค่อยเจอในกรุงเทพ แต่มันเข้ากันมากค่ะ.
.
เครื่องเคียงก็จะมีไข่ต้ม ห่อหมก ทอดมัน ไก่ทอด อย่าลืมสั่งมาแก้เผ็ด ห่อหมกใต้เป็นของโปรดแอดอีกอย่างเลยค่ะ.
.
เป็นร้านขนมจีนที่กินอร่อย และสนุกดี เวลาไปร้านขนมจีนอย่างงี้รู้สึกคึกคักทุกทีเลยค่ะ.
.

ขนมจีนจานละ 30 บาทค่ะ ทอดมัน 20 บาท
หมดไปอีก 1 วัน เป็นทริปที่ เน้นชิล 55555 เดี๋ยวไปต่อวันกลับข้างล่างนะคะ

ชื่อสินค้า:   เขาหลัก พังงา
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่