กู้ซื้อบ้านกับธอส.ทำให้ผมเสียเงินมัดจำเกือบแสน!!!

เรื่องที่จะเล่านี้มีจุดประสงค์เพื่อต้องการแชร์ประสบการณ์ในการกู้บ้านครั้งแรก
ผมและพี่ชายยื่นเรื่องกู้ซื้อบ้าน กับธอส. สาขาสำนักงานใหญ่  
โดยพี่ชายเป็นข้าราชการ อายุงานเกือบ 30 ปี และผมเป็นพนง.บ. เงินเดือน 2 คนรวมกัน เกือบแสนบาท/เดือน ไม่มีภาระหนี้สินใดๆ
Time Line ดังนี้
1. ทำสัญญาจะซื้อจะขายบ้าน มูลค่า 5.78 ลบ. วันที่ 4 มกราคม 2565 มัดจำ 100,000 บาท สัญญาขาด 1 มีนาคม
2. ยื่นเอกสารครบวันที่ 14 ก.พ. 2565
3. ระหว่างนี้มีการติดตามทวงถาม Process ทุกสัปดาห์ แต่ไม่มีการตอบรับ แจ้งติดลูกค้าบ้าง, เดี๋ยวโทรกลับบ้าง 
4. 15 มีนาคม ผมบุกไปหาถึงสำนักงาน ได้รับคำตอบคือ วงเงินให้กู้ของธนาคารหมด กำลังขอวงเงิน แต่เดี๋ยวจะมีเจ้าหน้าที่ไปประเมิน
5. ผ่านมาถึงวันที่ 30 มีนาคม ไม่มีเจ้าหน้าที่ติดต่อไปขอประเมินทรัพย์ 
6. ผมขอต่อสัญญาโดยการเพิ่มเงินมัดจำอีก 50,000 บาท เป็น 150,000 บาท หมดสัญญา 15 เมษายน 2565
7. 1 เมษา ผมบุกไปที่สำนักงานอีกครั้ง ครั้งนี้ขอร้องเรียนและเจอปัญหาคือ ทรัพย์นั้นมีผู้ยื่นกู้ซ้ำเลยประเมินไม่ได้ ... แล้วทำไมที่ผ่านมา ไม่เคยมีคนโทรมาแจ้ง ด้วยเหตุนี้ทำให้ผมเสียเวลา 1 เดือน เต็มๆ 
8. ระหว่างนี้ผมติดตามยิกๆ โทรทุก 3 วัน แต่ก็ไม่มีอะไรคืบหน้า
9. 30 เมษา ผู้ขายแจ้งว่าไม่ขอต่อสัญญาเพราะมีเจ้าอื่นเสนอซื้อเงินสด ผมเลยขอปรระณีประนอมริบค่ามัดจำจาก 150,000 เหลือ 80,000 บาท
10. 6 เมษา เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะมาประเมิน ซึ่งมันไม่ทันแล้วครับ

ใครเคยเจอกรณีอย่างผมหรือใกล้เคียงบ้างครับ แล้วจัดการอย่างไร

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่