ต้นพฤกษ์ (จามจุรีสีทอง) เพาะยังไงให้ขึ้นครับ ลองดูหลายวิธีแล้วก็ยังไม่ขึ้นครับ

เห็นใครๆ ก็ว่าขึ้นง่ายมาก แค่โยนเมล็ด พอได้น้ำ ได้แดด ก็ขึ้น เราก็ลองทำตามทั้งแบบแช่น้ำร้อน (วิธีนี้ทำตามคลิปศูนย์เพาะชำกล้าไม้ กรมป่าไม้) และแบบแช่น้ำธรรมดา แล้วตัดเปลือกบางส่วนออก (วิธีหลังเหมือนจะคล้ายๆ ก้ามปู) มีใครมีวิธีไหนที่ลองแล้วสำเร็จมั่งครับ เผื่อ จขกท.จะเอามาปรับใช้

แก้ไข: หรือว่าเราควรลองปลูก แบบไม่ต้องไปแช่น้ำ ทำอะไร ได้เมล็ดมาก็เพาะลงดินเพาะชำ แล้วรดน้ำ ตามปกติ ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เอาแบบที่เคยเพาะมาแชร์นะคะ
1. เลือกเมล็ดที่อ้วนๆ ไม่ลีบ (เมล็ดที่ลีบมันก็งอกนะ  แต่โตช้า)
2. แช่เมล็ดในน้ำอุ่น 1 คืน
3. ใช้กระดาษทิชชู่หรือผ้าขุบน้ำหมาดๆห่อเมล็ดเก็บใส่ภาชนะ ปิดฝา
4. รอ 5-6 วัน พอเมล็ดงอกแล้วก็เอาลงถุงเพาะชำได้เลยจ้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่