จบไม่สูงแต่มีประสบการณ์งานด้านระบบควบคุมคุณภาพ 7 ปี ทำไมหางานยากจังครับ

ผมเป็นคนนึงที่ขาดโอกาสได้ต่อ ป.ตรี จบ ปวช .ไฟฟ้า ในกรุงเทพฯ

ปัจจุบันทำงานด้านควบคุมคุณภาพมา 7 ปี ศึกษาทักษะการวิเคราะห์

- 7Qc tools  ,การลีน ,
PDCA  ,8D report , NCR , การสร้างพาเรโต้กราฟ , Process Flow , KPI ,OKR  ,  Risk management , Action plan

ทำงานผ่านระบบ ISO9001:2018  
มีประสบการณ์นำสินค้าเข้ารับ มาตรฐาน ม.อก

แต่เราสัมภาษณ์งานไม่ผ่านสักที คือ เราเดินทางต้ามที่ทำงานเดิมไม่ไหวค่อนข้างไกล จึงมองหางานใหม่

สัมภาษณ์ๆๆๆๆๆ แต่ไม่ทีใครรับเราเข้าทำงานเลย ทั้งหมด 8 ที่ บอกแค่ รอๆๆๆ

หรือเพราะเราขาดวุฒิการศึกษา เรากำลังอยากเรียนต่อถ้าได้งานที่เงินโอเคพอจะใช้จ่ายในการเรียน

ทำไมไม่มีโอกาสให้เราเลย มีแต่คำดูถูกว่าคุณเอาความรู้พวกนี้มาจากไหน เราก็ตอบว่า เราเข้าอบรมหลักสูตรต่างๆ และนำมาใช้จริง

เค้าถามว่าคุณมีอะไรดี คุณจะทำได้หรอ (ผลงานเราก็มี) ส่วนมากจะเจอแต่คำดูถูกจากคนสัมภาษณ์หรือเหยียดการศึกษา แต่เราทำงานร่วมกับ วิศวกรมา 7 ปี และเราคุมงานทีมเราได้นะ

ทำไมต้องใช้คำดูถูกกันด้วย ลองเชิงความรู้เราพอเราถามกลับเค้าตอบไม่ได้ หรือเพราะผมไม่มีคำว่า Engineer 😥😢😢

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
บริษัทที่มีระบบจะเขียนขั้นตอนการรับคนเข้ามาและจะรีเควสขั้นต่ำปริญญาตรีครับ ส่วนมากสาขาไม่กำหนดตายตัวแต่จะเกี่ยวข้องกันได้ไม่มากก็น้อย ทำใจครับ คุณคงต้องหาบริษัทที่ยืดหยุ่นเรื่องพวกนี้สูง ที่เจ้าของ หรือ คนตำแหน่งสูงๆสามารถตัดสินใจรับคนเข้ามาทำงานได้เลย ไม่ขึ้นตรงใคร ประมาณนี้ การที่คุณเหมารวม ว่าหลายๆบริษัทไม่ให้โอกาสคุณ ก็มีแฟร์ซักเท่าไรนะครับ ระบบระเบียบเขามีไว้ให้ความผิดพลาด ความวุ่นวายเกิดน้อยที่สุด ถ้าเขียนระเบียบเอื้อคนส่วนน้อยปัญหามันจะเกิดได้ง่ายกว่าครับ ผมคิดว่าคุณเก่ง สามารถมองปัญหาออก และทางแก้ทั้งระยะยาว และระยะสั้นได้อย่างแน่นอน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่