เจ้าของบ้านไล่ออกจากบ้าน เพราะเรียกการไฟฟ้ามาเข็คไฟ 3

หลังจากที่ผมได้ออกจากบ้านมาแล้วเมื่อวันที่ 5/4/65 รวมระยะเวลาตั้งแต่โดนเจ้าของบ้านไล่เป็นเวลา 9 วัน
ซึ่งก่อนหน้าผมจะออกได้มีการโทรติดต่อพูดคุยกับทาง สคบ เมื่อวันที่ 4/4/65 และทาง สคบ ได้มีการแนะนำว่า
ให้เรามาแจ้งเรื่องราวได้เลยทันที แต่ทางเราบอกว่าขอคุยก่อนได้ไหม ถ้าเจรจาง่ายจะได้ไม่ต้องเดินเรื่อง เจ้าหน้าที่แจ้งว่าได้
ทางเราได้สอบถามว่า ถ้านับจากวันนี้ที่เราโทรมา และ หลังจากที่เราเจรจาแล้ว และเจ้าของบ้านได้มีการทำไฟฟ้าให้กลับไปเป็นปกติเหมือนเดิม เราจะสามารถแจ้งเรื่องได้หรือไม่ ...
เจ้าหน้าที่ สคบ บอกว่าได้ เพราะบันทึกจะอ้างอิงวันในเอกสารที่เรามี แต่นับจากที่เราโทรติดต่อ

วันที่ 6/4/65 เราได้เดินทางไปเจรจากับเจ้าของบ้าน
เจ้าของบ้านให้ลูกสะใภ้เป็นคนคุย (เจ้าของบ้านมาด้วย)
ลูกสะใภ้ขอคุยกับเจ้าหน้าที่การไฟฟ้า เราก็ติดต่อให้โดยตรง คำแรกที่เขาถามคือ
"วันนี้เจ้าหน้าที่ทำงานด้วยหรอคะ วันนี้วันหยุดนะ มันแปลกๆไหม"
เจ้าหน้าที่เลยพูดกลับมาว่า "คุณติดต่อเบอร์ส่วนตัวผมนะ ผมก็รับปกติ ได้ดูก่อนพูดไหม"
และสะใภ้เขาก็ถามข้อมูลซ้ำๆ แต่ทุกอย่างก็ได้ตรงกับที่ผมแจ้งไปก่อนหน้านั้นทั้งหมด

คุยเสร็จเขาได้แจ้งว่า รอบิลไฟเดือนล่าสุดมา แล้วจะเคลียร์ยอดทั้งหมด และมีการคืนเงิน
ส่วนไฟที่โดนกินไปทุกๆวัน ถ้าตรวจสอบแล้วรั่วหรือมีเหตุการณ์แบบนี้จริง จะรับผิดชอบ

และนับตั้งแต่วันนั้นก็เบี่ยงมาตลอด ไม่ตรวจ ไม่เช็ค ซึ่งยอดเงินรวมๆเป็นจำนวนประมาณ 7-8,000 บาท

จนบิลไฟมา ก็แจ้งมาว่าเคลียร์แล้วเดี๋ยวจะบอกมา และจะให้ช่างไฟมาเช็ค ก็ยังไม่มา
ผมให้โอกาสเขาจนถึงวันอังคารที่ 12 เมษายน เท่านั้น ถ้าไม่มีการติดต่อกลับมา ผมก็จะแจ้งกับ สคบ ให้ดำเนินการปกติ

ทาง สคบ บอกว่า สิ่งที่ผมเรียกร้องได้คือ
1.เงินมัดจำทั้งหมด เพราะเขาไล่ออกและไม่ได้ผิดสัญญา โดยที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ยินยอมและตกลง
2.ส่วนต่างเงินค่าไฟ
3.ค่าขนย้าย เพราะไม่ได้มีการแจ้งล่วงหน้า 30 วัน

ซึ่งผมบอก เจ้าของบ้านแล้วผมไม่สนใจเรื่องค่าขนย้าย แต่เรื่องอื่นๆต้องเป็นไปตามปกติ
เขาก็ยังเฉย
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่