ค่าตับสูง มากกลัวเป็นอันตราย มีวิธีลดไหมครับ

สวัสดีครับ  
วันนี้ได้ตรวจเลือด ดูการทำงานของตับไต
ผลปรากฏว่า ค่าตับผมสูงมาก
ค่าตับได้   AST( SGOT )  = ได้ 42 
                  ALT ( SGPT ) =  ได้  60
                 AL P               =  ได้ 82 
มีไครไปตรวจตับแล้วมีค่าสูงแบบนี้ไหมครับ  แล้วสูงแบบนี้มันจะมีอันตรายไหมครับ  
( ผมเป็นโควิดพึ่งหายไปก่อนหน้าที่ตรวจเลือดดูตับ แค่ 2อาทิตย์เอง  ไม่รู้ว่าที่ค่าตับสูงเป็นเพราะผมกินยาฟาวิด้วยหรือป่าว )  แล้วค่าตับ มันจะลดลงมาเป็นปกติหรือป่าว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่