เราผิดหรอคะที่แยกตัวออกไปสนิทกับเพื่อนคนอื่น? เราผิดหรอคะมีจะเลือกคบเพื่อน?

สวัสดีค่ะ เรามีเพื่อนสนิทอยู่คนนึง ขอเรียกชื่อเค้าว่าพลอยนะคะ พลอยกับเราสนิทกันตั้งแต่เรียนป.5
พวกเราอยู่ห้องเดียวกันตลอด จนกระทั่งขึ้น ม.1 เรากับพลอยตัดสินใจที่จะเรียนต่อในโรงเรียนเดิม
และแน่นอนว่าในช่วง ม.1 จะมีเพื่อนใหม่ที่มาจากต่างโรงเรียน

ซึ่งในช่วง ม.1 เราแอบชอบเพื่อนผู้ชายคนนึงค่ะ เราขอเรียกเค้าว่าพี  พีเป็นเด็กที่มาจากต่างโรงเรียนค่ะ
มีวันนึงเราตัดสินในทักแชทของพีไปเพื่อนจะชวนคุย พอคุยไปคุยมาเรากับพีมีอะไรหลายๆอย่างที่เหมือนกันมาก
ดูอนิเมะ อ่านมังงะ เล่นเกม เล่นเซิร์ฟสเก็ต เล่นดนตรี แม้แต่เพลงโปรด…
เรามีความสุขมากเวลาที่คุยกับพี เค้าคุยกับเราทุกเรื่อง ชวนเราเล่นเกมตลอด
(แน่นอนว่าการที่ได้คุยกับคนที่แอบชอบมันเป็นอะไรที่มีความสุขมาก)
แต่เรากับพีก็ดูเหมือนว่าจะสนิทกันแค่ในแชท เพราะเวลาอยู่โรงเรียนพวกเราไม่ค่อยได้คุยกันมากนัก

เราตัดสินใจเล่าเรื่องที่เราแอบชอบพี ให้พลอยฟัง และเราก็เล่าทุกอย่างที่คุยกับพีในแชทให้พลอยฟังด้วย
พลอยก็ดู้เหมือนจะตื่นเต้นกับเรา เราก็ไม่ได้คิดอะไร

**นิสัยของพลอย เค้าจะเป็นคนที่กล้าพูดกล้าแสดงออก เข้ากับคนอื่นได้ง่ายและผูกมิตรเก่ง มีความเป็นผู้นำแล้วก็มีความมั่นใจในตัวเองสูงมาก
ส่วนนิสัยของเราขะเป็นคนเงียบๆมีอะไรก็จะเก็บไว้ในใจ เวลาที่เรากับพลอยทะเลาะกัน ส่วนมากเราก็จะเป็นคนที่ง้อพลอยตลอด**

เวลาผ่านมาประมาณ2อาทิตย์ ตอนนั้นเป็นพักเที่ยง เรากับพลายกินข้าวเที่ยงเสร็จเลยขึ้นมารอในห้องเรียน และในห้องเรียนมีกลุ่มเพื่อนของพีและพีนั่งอยู่หลังห้อง พลอยเลยตะโกนขึ้นมาว่า พีกินข้าวเร็วจัง รูปเมื่อวานนี่ใครน้าาาา  พีรีบตอบกลับพลอยแบบเขินๆว่า อย่าบอกใคร! พลอยก็หัวเราะออกมา
เพื่อนของพีก็แซวพลอยกับพีว่า เอ้ยยย อะไรเนี่ย2คนนี้ มีซัมติงแน่เลย หลังจากที่เพื่อนของพีพูดจบ พีก็หันมามองเรา…
ในใจเราตอนนั้นคือเรารู้สึกเสียใจมากค่ะ… เพื่อนสนิทของเราดูสนิทกับคนที่เราชอบมากกว่าซะอีก;-; ตอนนั้นเราทำตัวไม่ถูกละก็หัวเราะแบบแห้งๆออกไป

เราเลยถามพลอยว่าแกไปสนิทกับพีตอนไหน??
พลอยบอกว่าทักแชทพีไปอะ ตอนนั้นเราอึ้งมากค่ะ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก
เราเลยถามว่าละเรื่องรูปนี่คืออะไร?
พลอยตอบว่า พลอยมีรูปหลุดตอนเด็กๆของพี;-;
เราพยายามขอดูรูปนั้น แต่พลอยก็ไม่ให้ เราก็แอบเสียใจนิดๆอะค่ะว่าทำไมพลอยต้องปกปิดเราด้วย

พอเข้า ม.1 เทอม2 มีเพื่อนผู้ชายคนนึง เค้ารู้ว่าเราชอบพี เค้าเลยไปบอกพี เราเลยถามพีไปในแชทว่า ถ้าเธอรู้ว่าเราชอบ เธอยังอยากจะคุยกับเราอยู่มั้ย
พีตอบกลับมาว่า เราก็ไม่ได้ว่าไรหนิ คุยกับเธอก็สนุกดี ตอนนั้นใจเราฟูมากค่ะ แต่เป็นเพราะคนในห้องเริ่มรู้มากขึ้นว่าเราชอบพีแล้วก็เริ่มล้อเรากับพี จับจิ้นเราเลยไม่ค่อยกล้าทักแชทไปคุยกับพีอีก… ส่วนพลอยก็เหมือนจะยังคุยกับพีอยู่และทำตัวสนิทกับพีมากขึ้นเวลาอยู่ในห้อง

ขึ้น ม.2 พลอยกับพีอยู่ห้องเดียวกัน ส่วนเราอยู่คนละห้อง นี่ยิ่งทำให้เรากับพีไม่ได้คุยกันเลย ส่วนพลอยก็ยิ่งสนิทกับพีมากขึ้นเรื่อยๆ
เราพยายามจะเลิกชอบพี แต่ด้วยความที่พวกเราอยู่ห้องข้างๆกันเจอหน้ากันทุกวันเราเลยเลิกชอบเค้าไม่ได้สักทีค่ะ

ขึ้น ม.3 ทั้งโรงเรียนต้องเรียนออนไลน์ทั้งปีการศึกษา เราพลอยและพีอยู่ห้องเดียวกันค่ะ
คือการเรียนออนไลน์แน่นอนว่ามันจะมี งานกลุ่มที่ให้ทำด้วยกัน ช่วงแรกๆเรากับพลอยและเพื่อนแก๊งเดียวกันอีก3คนก็อยู่ด้วยกันตลอด
ช่วงหลังๆพลอยเริ่มออกห่างจากกลุ่มและชอบไปอยู่กลุ่มเดียวกับพีตลอด ซึ่งกลุ่มของพีมีแค่เพื่อนผู้ชาย พลอยเป็นผู้หญิงคนเดียวในกลุ่ม
และหลังๆพลอยชอบแคปแชทที่คุยกับพีแล้วส่งมาให้เราดู แล้วพลอยก็ทำเหมือนกับว่า รำคาาญพีแต่ก็ยังคุยกับพี;-;
(เราอาจจะอธิบาย งงๆ ขอโทษจริงๆค่ะ)

***เราขออนุญาตยกตัวอย่าคำพูดจากแชทนะคะ***
พลอย : ข้อสอบคณิตโคตรยากเลยอะ
พี : ก็-ึงไม่อ่านหนังสือ อย่าเอ๋อ
พลอย : เอ้าไอนี่
**อันนี้เป็นแค่ส่วนนึงของแชทนะคะ**

พลอยแคปแชทประมาณนี้มาให้เราละก็บ่น "ซึ่งเราดูออกค่ะว่าพลอยจงใจส่งมาให้เราดูเพื่อที่จะให้เราอิจฉา"
เพราะตั้งแต่ ม.1 เราไม่เคยทักแชทไปคุยกับพีอีกเลย
เราก็เลยตามน้ำไป พลอยก็เลยเริ่มส่งแชทที่คุยกับพีมาเรื่อยๆ เราก็ไม่ได้แสดงท่าทีว่าหึง เราพยายามจะตามน้ำไปตลอด

ยิ่งพลอยทำแบบนั้นมันยิ่งทำให้เราน้อยใจมากค่ะ ทั้งๆที่พลอยก็รู้ว่าเราชอบพี แต่เค้าก็ยังทำแบบนั้นกับเรา
แล้วยิ่งพลอยเป็นเพื่อนสนิทของเราที่สนิทกันมาตั้งแต่ประถม…มันยิ่งทำให้เราโคตรเสียใจเลยค่ะ

คือเราขอถามหน่อยเถอะค่ะ ถ้ารู้ว่าเพื่อนตัวเองชอบใครแล้วทำไมต้องไปสนิทกับคนที่เพื่อนชอบขนาดนั้น
เหมือนพลอยพยายามทำให้เราหึงอะค่ะ แต่เราเป็นคนเงียบๆเลยไม่ได้พูดกับพลอยไปตามตรง

เราก็แอบแปลกใจนะคะ เรื่องที่เราชอบพีมีเพื่อนเราหลายคนที่รู้แต่ไม่มีเพื่อนคนไหนมาทำตัวสนิทกับพีเหมือนพลอยเลย
เราไม่แน่ใจค่ะว่าเพื่อนแบบนี้ เราสามารถเรียกเค้าว่าเ"พื่อน"ได้เต็มปากรึป่าว?

หลังจากนั้นเราก็เลยตีตัวออกห่างจากพลอยและมาสนิทกับเพื่อนอีกคน เราขอเรียกว่าหลิว  เนื่องการพวกเราเรียนออนไลน์ เรากับพลอยคุยกันน้อยลงมากค่ะ
ส่วนมากพลอยจะเป็นคนทักแชทเรามา แล้วก็ขอลอกงาน ข้อสอบ การบ้าน อะไรพวกนี้ บางงานเราก็ให้ลอกบางงานเราก็อ้างว่ายังไม่ทำ

พอจบปีการศึกษา พวกเราจบ ม.3แบบไม่ได้ไปโรงเรียนเลยและไม่มีปัจฉิมด้วย
เย็นวันนึงพลอยทักแชทเรามาและก็ด่าเรา 

***ประโยคที่พลอยพิมมา***
พลอย : นี่แกเห็นเราเป็นเพื่อนอยู่บ้างป่ะ ทำไมแกทำตัวสนิทกับหลิวมากกว่าเราอีกวะ ทุกวันนี้เรากับแกเหมือนคบกันเพื่อผลประโยชน์อะ
คุยกันแค่เรื่องงาน เรื่องข้อสอบ  เหมือนแกไม่อยากคบกับเราอะ  งั้นเอานี้ป่ะ พวกเราลองมาคบกันแบบยิ้มๆดีมั้ย55555
ถ้ามีเพื่อนแบบนี้เราไม่มียังดีกว่า เราคิดว่าเราสนิทกับแกมากที่สุดละนะ แต่ทำไมแกทำแบบนี้วะ แกยังเห็นเราเป็นเพื่อนอยู่มั้ย
แต่เอาเหอะเป็นแบบนี้ยิ้มก็ดีเหมือนกัน555555

เราไม่ได้ตอบพลอยไปค่ะ และหลังจากนั้นพลอยก็อันเฟรนเรา และเรากับพลอยก็ไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย

คือเราอยากถามว่าเราผิดหรอคะที่เราทำแบบนี้? เราผิดหรอคะที่เราแยกตัวออกมาสนิทกับเพื่อนคนอื่น?
วันนั้นเราเสียใจมากค่ะกับคำพูดที่พลอยส่งมา ซึ่งแชททั้งหมดแม่เราก็ได้อ่านหมดแล้ว แม่ก็พยายามอธิบายเราว่าพลอยอาจจะกำลังเข้าสู่วัยรุ่นอารมณ์ของพลอยเลยอาจจะแปรปรวน แม่พยายามพูดปลอบเราค่ะ แต่เราก็แอบน้อยใจอยู่ดี พลอยกับเราสนิทกันมานานมาก
แล้วพวกเราก็ต้องมาทะเลาะกันเพราะเรื่องแบบนี้ ใจนึงเราก็แอบรู้สึกผิดกับพลอยนะคะ แต่เราก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเราควรง้อพลอยรึป่าว

สำหรับใครที่อ่านกระทู้ของเราจนจบ ขอบคุณมากนะคะ
เรื่องนี้เราไม่เคยเล่าให้ใครฟังนอกจากแม่ มันอึดอัดอยู่ในใจเรามากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่