ผมจะเริ่มเรียนภาษาอังกฤษจากตรงไหนดีครับ ในเมื่อผมประสบปัญหาแบบนี้ สับสน จนไม่รู้จะไปต่อยังไง?

ผมอยากปรึกษาและขอคำแนะนำครับ ภาษาอังกฤษของผมอยู่ในระดับงูๆปลาๆฟังออกบ้างไม่ออกบ้างแต่พูดไม่ได้เลย คือ ตอนนี้ผมค่อนข้างสับสนครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี ผมเริ่มจากเรียนภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน พวกนิทาน tv shows ,และพวกyoutuber ผมคิดว่าภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันสำคัญจึงเลือกเรียนก่อน แต่ทว่า ผมดันเบื่อครับไม่สนุกเลยมันไม่ใช่สิ่งที่ผมเอนจอย ผมไปเจอ ยูทูป Ted talkคนนึงครับ เขาบอกให้เรียนจากenjoyment ผมเลยลองดูแต่enjoymentของผมผมดันชอบข่าวธุรกิจ พวกเศรษฐกิจ เศรษฐศาสตร์ ผมชอบมากดูได้ทั้งวันแต่ปัญหาคือ ศัพท์มันค่อนข้างยากเป็นทางการ วิชาการจ๋าเลย และไม่ค่อยได้ใช้ด้วย มันเลยยากต่อการเรียนสำหรับมือใหม่อย่างผม ตอนนี้สับสนมากครับทำยังไงดีขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่