สงสัยมานาน....ทำไมฟูจิมีหิมะแค่ครึ่งบน

เป็นคำถามในใจที่สงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมภูเขาไฟฟูจิ ถึงมีหิมะแค่ครึ่งบน เท่าที่เห็นมา ยังไม่เคยเห็นมีรูปถ่ายที่หิมะคลุมทั้งเขาตั้งแต่พื้นจรดยอดเขา...อย่างล่าสุดเดือน ก.พ. ที่ผ่านมา ญี่ปุ่นหนาวจัด หิมะถล่มในหลายพื้นที่มากเป็นประวัติการณ์  แถบคาวากูจิโกะเองก็ตกหนักทั่วทั้งภูมิภาค  ยอดฟูจิครึ่งบนหิมะเต็ม พื้นล่างเองก็หิมะเต็ม... แต่ทำไมครึ่งล่างของฟูจิ ถึงไม่มีหิมะ หรือบริเวณนั้นมีความร้อนจากใต้พื้นมาก หรืออะไร ยังไง ใครพออธิบายได้บ้างครับ
ปล. รูปจากเพจ คาวากูจิโกะ  ช่วงกลาง ก.พ. ที่ผ่านมา

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ส่วนล่างๆมันเป็นต้นไม้ครับ เวลามองจากไกลๆมันก็เลยเห็นเป็นสีเข้มเหมือนไม่มีหิมะ แต่จริงๆก็มีหิมะครับ

ความคิดเห็นที่ 11
รูป ตอนหน้าร้อน ครับ
ความคิดเห็นที่ 30
เสริม คห.9 ว่าที่เห็นเป็นหิมะแต่ข้างบนเพราะข้างล่างมีต้นไม้คลุม แต่ข้างบนไม่มี เส้นตรงนั้นมันคือเส้น Tree Line ครับ
คือ เส้นที่สูงเกินกว่านี้ไป สภาพอากาศจะไม่เหมาะสมกับการเติบโตของป่าแล้วครับ ข้างบนฟูจิเลยโล่งเตียนเห็นหิมะได้ง่าย
ถ้าสูงขึ้นไปกว่า Tree Line ขึ้นไปมาก (ซึ่งไม่เกิดสำหรับฟูจิ) จะเจอกับเส้นอีกเส้นที่เรียกว่า Snow Line ครับ
คือส่วนที่สูงกว่า Snow Line ขึ้นไป จะถูกปกคลุมด้วยหิมะตลอดปีครับ

ทั้งสองเส้น Tree Line และ Snow Line แปรผกผันกับ เส้น latitude ของโลกครับ กล่าวคือ ยิ่งห่างเส้นศูนย์สูตรมาก (ไม่ว่าเหนือหรือใต้)
Tree Line และ Snow Line จะต่ำลงครับ

แต่ปรากฎการณ์เหล่านี้กำลังเปลี่ยนแปลงไปจากสภาวะโลกร้อนครับ
มีงานวิจัยชี้ว่าเส้น Tree Line ของภูเขาไฟฟูจิกำลังเพิ่มระดับสูงขึ้นเรื่อยๆ จากในอดีตอย่างรวดเร็ว
https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC7696691/#:~:text=According%20to%20our%20earlier%20findings,advance%20upwards%20until%20by%202018.

และมีอีกหลายงานวิจัย และรายงาน สนับสนุนว่าเส้น Snow Line และ Tree Line ทั่วโลกก็กำลังเผชิญปรากฎการณ์เดียวกันครับ
ความคิดเห็นที่ 6
โดยหลักการ
อุณภูมิจะลดลงประมาณ .65 องศาต่อความสูง 100 เมตร
ภูเขาไฟพูจิสูง 3,776 เมตร ดังนั้นอุณหภูมิที่ฐาน กับ จุดยอดจะมีอุณหภูมิจะต่างกันประมาณ 24 องศา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่