ปรึกษาปัญหาทรัพย์สินห้องเช่าเสียหาย

ผมเป็นเจ้าของห้องนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำห้องใหม่ ซื้อเฟอร์นิเจอร์มาลงใหม่หมดจากร้านใหญ่บนห้าง

ผู้เช่า เช่าห้องมาได้ปีกับอีกหกเดือน แจ้งว่าโซฟาพัง สปริงทะลุออกมาด้านล่าง จะให้เราเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย อ้างว่าเสียหายเพราะโซฟาหมดอายุการใช้งาน คุณภาพไม่ดี เพราะเขาใช้งานตามปกติแล้ว

ในสัญญาระบุว่าผู้เช่าต้องรับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้น ยกเว้นแต่ความเสียหายนั่นเกิดจากการเสื่อมของทรัพย์สินเอง เจ้าของห้องต้องดูแลรับผิดชอบซ่อมแซม

ตอนนี้ก็เลยเถียงกันไปมา เพราะผมคิดว่าอายุโซฟารวมๆที่ซื้อมาประมาณ2ปี ถ้าใช้ตามปกติวิสัยไม่น่าจะพังเร็ว

ผมจะแก้ปัญหายังไงดีครับ ที่ผ่านมาผมให้เพิ่มเติมไปเยอะมาก ทั้งเปลี่ยนตู้เย็นให้ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม ให้เครื่องซักผ้าใหม่เพราะเขาไม่อยากลงไปซักร่วมกับห้องอื่น ลดค่ามัดจำเพราะเขาเงินก้อนไม่พอ ลดค่าเช่าลงอีก10%เป็นเวลาครึ่งปี
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่