อัยการกับทนายต่างกันยังไงเหรอคะ ? แล้วก็สงสัยฉากในหนังอีกด้วยค่ะ

อันนี้สงสัยค่ะ ค้นหาในหลายเว็บ หลายกระทู้ในกูเกิ้ลกับพันทิปแล้ว
ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีค่ะ (ขอโทษที่โง่ค่ะ) เลยมาตั้งกระทู้ถามให้แบบง่ายๆเลย
ในโคนันที่ดูกับซีรีย์ที่กำลังดูอยู่...
มันจะมีทนายเป็นฝ่ายหาคนผิดที่ไม่เข้าข้างคนทำผิดและอัยการมักจะเข้าข้างคนผิด
เหมือนกับว่าทนายกับอัยการเป็นคู่แข่งกันเลยค่ะ
เลยสงสัยว่าต่างกันยังไง...
ถ้าเข้าใจจากในซีรี่ย์หรือโคนันเอง ความเข้าใจของเรา (ที่ผิดแน่ๆรึเปล่า) คือ
อัยการจะเป็นฝ่ายของผู้ผิด แต่ทนายจะหาคนทำผิดตัวจริง (ที่ไม่ได้อยู่ฝ่ายคนทำผิด) งี้รึเปล่าคะ ?
ขอแบบง่ายๆเลยนะคะ ยาวเหยียดไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ (ขอโทษที่โง่ค่ะ แง้)
--
ขออีกข้อค่ะ
ในหนังหรือในละครหรือซีรีย์ ที่มีฉากหมาแมวตายแบบโดนตัวละครฆ่า
หรือว่าโดนทำร้ายงี้ 
เราก็ไม่คิดว่าเขาทำร้ายจริงๆ หรือฆ่าจริงๆหรอกนะคะ แต่ก็อยากถามค่ะ จะได้เบาใจ เพราะไม่ชอบเห็นสัตว์โดนทำร้าย
ในฉากที่มีหมาแมวตาย คือเค้าทำยังไงเหรอคะ หรือว่าประกาศหาคนที่มีหมาแมวตายมาแสดงคะ หรือยังไง
เพิ่งดูฉากมีแมวตายมาค่ะ เลยสะเทือนนิดๆ เลยอยากขอความเห็นค่ะ (โง่อีกสักรอบ ._.)
...
ไม่รู้ TAG ถูกมั้ย แต่ก็คิดหัวข้อ TAG ไม่ออกล่ะค่ะ...
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่