พิพิธภัณฑ์แร่-หิน กรมทรัพยากรธรณี ถนนพระราม 6 เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร (14 พฤศจิกายน 64)

สวัสดีครับ พบกับผมเจ้าเก่าเหมือนเดิม ทริปนี้ผมจะพาไปขุดแร่กัน เอ๊ย ! ไม่ใช่ จะพาไปชมพิพิธภัณฑ์แร่-หินกันนะครับ
เพื่อไม่ให้เสียเวลาไปกันเลยครับ เพี้ยนลุยเพี้ยนลุย
ทริปนี้ผมขึ้นรถเมล์ฝั่งตรงข้ามหน้าหมู่บ้าน นั่งสาย ๑๓๔ ลงที่หลังแยกท่าอิฐ - ไทรม้า จากนั้นผมก็รอขึ้นรถเมล์สาย ๑๘ ไปลงที่ป้ายรถเมล์วิทยาลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎเกล้า (นั่งรถเมล์ยาวไปเลยครับ)
จากนั้นผมเดินข้ามถนนไปอีกฝั่ง แล้วเดินตรงไป จากนั้นก็เดินเลี้ยวซ้าย (ไม่ข้ามสี่แยก) เดินตรงไปอีกประมาณ ๗๐๐ เมตร ( ๒ ป้ายรถเมล์) เมื่อมาถึงผมก็ถ่ายรูปทางเข้า

เมื่อถ่ายรูปเสร็จแล้วผมก็เดินเข้าไปข้างใน ลงชื่อเช็คอินเสร็จแล้ว จากนั้นผมถ่ายรูปทีละโซน ยกเว้นโซนที่ ๒ ธรณีประวัตินำเสนอตั้งแต่การกำเนิดโลกไขปริศนากำเนิดจักรวาล เข้าใจสาเหตุของการเปลี่ยนแปลงของโลกที่มีสาเหตุจากส่วนเปลือกโลกแตกตัวออกเป็นแผ่นๆ และเคลื่อนที่อยู่ตลอดเวลา และมีโมเดลจำลองให้ลองเล่นกันด้วย (เครี่องเสียหมดแล้ว เลยไม่ได้เล่น)
เพื่อไม่ให้เสียเวลาไปดูกันเลยครับ เพี้ยนลุยเพี้ยนลุย

พิพิธภัณฑ์แร่ - หินแห่งนี้ถือเป็นแห่งแรกของไทยที่ก่อตั้งมาร่วม 100 ปี ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 6 รวบรวมตัวอย่างแร่และหินจำนวนมากที่สั่งซื้อจากต่างประเทศมาจัดแสดงไว้ในพิพิธภัณฑ์ เพื่อให้คนไทยได้มีโอกาสศึกษาแร่และหินชนิดต่าง ๆ ในอดีต ขึ้นอยู่กับกรมราชโลหกิจและภูมิวิทยา จนถึงปัจจุบันอยู่ในความดูแลของกรมทรัพยากรธรณี มีการปรับปรุงเนื้อหาให้ทันสมัยมาโดยตลอด
ข้อมูล http://www.dmr.go.th/main.php?filename=Museum_BK ขอบคุณมากครับ
สถานที่ตั้ง
พิพิธภัณฑ์ธรณีวิทยา อาคารมรกต ชั้น 1  สำนักธรณีวิทยา กรมทรัพยากรธรณี ถนนพระราม 6 เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร 10400 
โทรศัพท์
0 2621 9644, 0 2621 9647
http://www.dmr.go.th
ค่าบริการ
ไม่เก็บค่าเข้าชม
เวลาทำการ
วันอังคาร-วันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 8.30 น.-16.30 น. หยุดทุกวันจันทร์
การเดินทาง :
รถโดยสารประจำทางสาย 8,44,67,92,97,ปอ.44,ปอ.157,ปอ.509,ปอ.538
สถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด สถานีรถไฟฟ้าอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ และพญาไท

ชุดนิทรรศการแบ่งออกเป็น 8 โซน

โซนที่ 1 ประวัติความเป็นมาของพิพิธภัณฑ์
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่