จะทำประกันสุขภาพ เจ็บป่วยจริงๆ อย่างมากจ่ายเท่าไหร่คะ

สนใจจะทำประกันสุขภาพค่ะ เพราะใกล้ถึงวันเกิดแล้ว เลยกลัวเบี้ยจะแพงขึ้น

ตอนนี้อายุ 27 ใกล้จะ 28แล้ว โรคประจำตัวไม่มี ไม่ค่อยป่วย ไม่เคยนอนโรงพยาบาล ปีที่ผ่านมามี เข้า รพ 2 ครั้ง
จากออกกำลังกาย แล้วเอ็นเท้าอักเสบ กับ ล้มแขนกระแทก
พ่อยังไม่มีโรคประจำตัว เคยผ่าตัดไส้เลื่อน แม่ก็ยังไม่มีโรคประจำตัว แต่ฝั่งญาติๆแม่ มีเป็นเบาหวานหลายคน

ตอนนี้ส่วนตัวมีแค่ ประกันกลุ่ม(opd 1000 บาท) ประกันโรคร้ายแรง กับ ประกันสังคม เลยอยากหาประกันสุขภาพไว้ซักตัวค่ะ แต่ยังไม่รู้ตัวไหนดี
เพื่อนทำ elite health ปีละ 3หมื่นกว่า เข้า รพ บ่อย ไม่ต้องจ่ายซักบาท แต่ส่วนตัวจ่ายเบี้ยไม่ไหว เพราะต้องจ่ายตัวโรคร้ายแรงอยู่ด้วย
เลยจ่ายได้มากสุด 2หมื่นนิดหน่อย

ที่เล็งๆไว้ตอนนี้
d health  เมืองไทย แผน 5ล้าน (ข้อเสีย ไม่มี opd)
i healthy axa แผน silver (ยังไม่รู้เบี้ย แต่มี opd น่าจะแพง) - ได้ข่าวว่าเคลมยาก
ปลดล็อค อัลตร้า อลิอานซ์ อยุธยา (ไม่ทราบเบี้ย)

เลยอยากทราบว่า
1.opd นี่จำเป็นมากน้อยแค่ไหนคะ ควรซื้อเพิ่ม หรือเลือกตัวที่มี opd ด้วยดีมั้ย เพราะถ้าไม่มี opd เบี้ยถูกกว่าเยอะเลย
แต่ส่วนตัวไม่ค่อยป่วย อย่างมากก็กินยา นอนที่ห้อง แต่ก็เผื่อๆกรณีต้องใช้ค่ะ ใช้ประกันกลุ่มแล้วโดนจ่ายเพิ่มทุกที

2.ถ้าไปซื้อแผนเริ่มต้น อย่าง 1ล้าน ,3ล้าน จะพอค่ารักษามั้ย อันนี้คิดในกรณี ป่วยตอนแก่ๆค่ะ สมมุติ เป็น มะเร็ง ว่าค่ารักษาอย่างมากสุดเท่าไหร่
เพราะของเพื่อน 20ล้าน อันนี้พอแน่นอนอยู่แล้ว

3.มีวิธีเลือกตัวแทนประกันมั้ยคะ ที่เพื่อนทำ เวลาปีใหม่ มีของฝากตามเทศกาลด้วย ดูเทคแคร์ดูแลดี กลัวตัวเองจะไปเจอไม่ดี

เสนอแนะอย่างอื่นได้นะคะ ว่าควรทำแบบไหน ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ค่ะ ต้องจ่ายเบี้ยอีกยาว เลยไม่อยากพลาดค่ะ
แสดงความคิดเห็น