อยากเรียนศิลปะการป้องกันตัว และการต่อสู้ที่ใช้ได้จริง มีที่ไหนแนะนำบ้างคะ ?

กระทู้คำถาม
คือเราไม่มีพื้นฐานของเรื่องพวกนี้เลยแม้แต่น้อยค่ะ แต่เราอยากเรียนและฝึกเรื่องพวกนี้ติดตัวไว้ เนื่องจากว่าเราแรงน้อยเกินไปดูทำอะไรไม่ค่อยจะได้เลย เราอยากเรียนเพื่อที่จะเอาไว้ปกป้องตัวเองได้มากกว่าการที่จะต้องมานั่งรอความช่วยเหลือจากคนอื่นๆ อย่างน้อยก็ให้ครอบครัวมั่นใจได้ว่าเราโอเค เราปกป้องตัวเองเวลาอยู่ข้างนอกหรือไปที่ไกลๆได้แน่นอน

เราไม่อยากย่ำอยู่กับที่ค่ะ เคยลองพยายามฝึกด้วยตัวเองแล้วแต่เราคิดว่าถ้ามีคนที่เชี่ยวชาญเรื่องนี้มาสอนให้คงจะดีกว่า

รบกวนแนะนำให้หน่อยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่