ถ้าคน 2 คนต้องการซื้อบ้าน ฝ่ายนึงวางเงินดาวน์ไปครึ่งนึงอีกฝ่ายจะผ่อนต่อที่เหลือ ชื่อใครควรเป็นคนกู้คะ

เจ้าของกระทู้มีแพลนจะแต่งงานในอีก 2-3 ปีข้างหน้า เลยมีแพลนจะซื้อบ้านกับแฟนค่ะ 
แม่เจ้าของกระทู้เสนอจะช่วยครึ่งนึงของราคาบ้านเป็นส่วนของเจ้าของกระทู้ ที่เหลือจะให้แฟนผ่อนต่อ จะได้เสียค่าดอกที่น้อยลง
คำถามคือบ้านหลังนี้ควรเป็นชื่อเราหรือชื่อร่วมในการกู้คะ แม่เจ้าของกระทู้อยากให้เป็นชื่อเจ้าของกระทู้ก่อนเนื่องจากลงเงินดาวน์ไปแล้วครึ่งนึง 
แล้วที่เหลือให้แฟนผ่อนต่อโดยใช้ชื่อ จขกท เป็นคนกู้ค่ะ ส่วนแฟน จขกท อยากให้เป็นการกู้ร่วมแล้วแฟนจะเป็นคนผ่อนเองทั้งหมดที่เหลือ
ส่วนตัวในมุมมองของ จขกท ก็เข้าใจทั้งแม่และแฟนค่ะ แต่ถ้ามีแค่ 2 solution นี้บอกเลยค่ะว่าจบแบบแฮปปี้ยาก เลยอยากถามเพื่อนๆพันทิปว่าทางเลือกไหนเหมาะสมที่สุด หรือยุติธรรมที่สุดในทางกฎหมายพอมีมั้ยคะ ที่หากว่าในอนาคตถ้ามีปัญหากันจะสามารถแบ่งสันกันได้อย่างลงตัวตามสัดส่วนที่จ่ายไปค่ะ 
ปล1 บ้านหลังที่ดูค่อนข้างแพงค่ะแม่ จขกท เลยเสนอตัวช่วย เนื่องจากจะตึงมือมากค่ะ
ปบ2 ก่อนหน้านี้ได้ลองหาบ้านที่ราคาเหมาะสมกว่านี้จะได้ไม่รบกวนคุณแม่ แต่ทำเลจะค่อนข้างไกลตัวบ้านเดิมคุณแม่ไม่แฮปปี้
ปล3 เคยคิดจะนิ่งๆไปก่อนเหมือนกันค่ะ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าตอนนี้เหมาะสมสุดแล้ว ทั้งดอกเบี้ยขาลง บ้านมือ2 คอนโดลดราคากันเพียบ กลัวถ้าพลาดช่วงนี้ไปจะไม่ได้ในราคาที่ต้องการแล้วค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่