เราผิดหรือเขาถูก ช่วยตอบคำถามทีค่ะ

ยาวหน่อยนะคะทุกคน😔 คือเราไปมีเรื่องกับบ้านๆนึงมาค่ะ เกิดมา20ปีไม่เคยมีเรื่องกับใครมาก่อน เหตุผลที่ได้ทะเลาะ คือเพื่อนสนิทเราไปเป็นลูกสะใภ้บ้านนั้นค่ะ แล้วเพื่อนก็ทักมาระบายตลอดกับบ้านหลังนั้น อีกอย่างบ้านหลังนั้นอยู่ไม่ไกลจากบ้านเราเท่าไหร่ค่ะ คนแถวนี้จะรุ้นิสัยบ้านหลังนั้นดี เราก็รับฟังปัญหาเพื่อนตลอด เคยไปนั่งบ้านเค้า2-3ครั้งแล้วด้วย เพราะเพื่อนเหงาใช้ให้ไป บ้านเค้าจะเป็นบ้านเช่านะคะ แต่เราก็ไม่เคยไปดูถูกหรืออะไร ไม่ใช่คนแบบนั้น จนเพื่อนเรามีปัญหากับแบบนั้นจนทนไม่ได้ค่ะ เพื่อนเราเลยกลับบ้านพาลูกกลับไปด้วย ต้องบอกกันว่าเพื่อนเรายังไม่ได้แต่งงานกับลูกชายบ้านนั้นนะคะ"ขอเล่าของเพื่อนนิดนึงนะคะอยากให้ทุกคนรุ้นิสัยคนบ้านนี้"  แล้วพอหลายวันบ้านนั้นก็ไปขอหลานไปเที่ยวที่บ้าน เพื่อนเราก็ยอมให้ จนสุดท้ายไม่พาหลานมาส่ง แล้วยังมีหน้าไปแจ้งความว่าจะเอาหลานไปเป็นของเค้า จะขึ้นศาลบ้างไรบ้าง จนสุดท้ายบ้านนั้นก็แพ้ค่ะ ทำไรไม่ได้ กลับมาที่เรื่องของเรานะคะ5555🤣 ก็คือเพื่อนเราเล่าตั้งแต่ตอนที่มันยังดียุกะยุกับบ้านหลังนั้นแหละค่ะ แต่เราเป้นคนใจเย้น ไม่ค่อยอะไรกับใคร ตอนนั้นเรากำลังสร้างบ้าน แต่สร้างตั้งไว้3ปีก็หยุดไว้ เพราะงบไม่พอ เค้าก็เอาเราไปพูด ว่าบ้านสร้างกี่ปีแล้ว เมื่อไหร่จะเสด ประมาณนี้ เราก็ไม่สน เพราะคนแถวนี้รุดี ว่าบ้านนั้นชอบดูถูกคนอื่น ทั้งที่ตัวเองอยู่บ้านเช่า ไม่มีอะไรกับใครเค้าเลย แต่พอไม่นาน (ย้ำว่าเพื่อนบอกตอนที่ยังอยู่บ้านนั้นนะคะ ) เพื่อนก็บอกว่า พูดถึงเราอีกว่า เราได้กับพ่อเราเอง เราแบบอึ้งมาก คิดอะไรแบบนั้นได้ยังไง ไปเห็นรุปเราโพสกับพ่อ เราแค่ใส่สายเดี่ยว ก็คิดแบบนั้นได้หรอ แต่เราก็ไม่เคยไปยุ่งนะ เก้บความเกลียดไว้ในใจ แล้วเพื่อนสนิทเรา เรารุจักนิสัยดีค่ะเพราะอยู่กันมานาน นางไม่ใช่คนสตอ นางก็คนจริงคนนึงเลย แล้วก็นั่นแหละ บ้านนั้นก็มีปัญหากับเพื่อนเราไป จนหลายเดือนผ่าน เราต้องยอมรับว่ายังรับไม่ได้กับประโยคที่มาพูดถึงเราแบบนั้น แล้วไม่กี่วันที่ผ่านมา มีพี่คนนึงพี่คนนั้นไปอยู่บ้านเช่าแฟน บังเอิญ อยู่ติดกับบ้านเช่าบ้านนั้นพอดี555 ติดกันเลยค่ะ คนละห้อง พี่คนนั้นสั่งเครื่องสำอาง เพราะเราขายออนไลน์อยู่ เราก็ไปส่ง แล้วเราไปเจอป้าคนนั้นที่พูดเราพอดี ป้าบ้านหลังนั้นแหละค่ะ เราพอส่งของเสด ก็ขึ้นรถอยู่หน้าพี่สาว ขอเรียกพี่ ส.ล่ะกันนั้นคะ เราก็กรวมรถมอเตอไซอยู่หน้าบ้านพี่ส. แล้วอิป้าก็นั่งมองเราอยู่ เราเลยถามว่าป้า ป.มีอะไรคะ แล้วแกก็ทำหน้าประมาณ หึ อะไรหรอ แบบกวนตีนอะทุกคน แล้วเราพูดว่า " ถามไรหน่อยสิ ไปพูดทำไมว่าเราได้กับพ่อตัวเอง รู้มั้ยว่าเราเสียหาย" เราพูดน้ำเสียงปกตินะ แล้วแกก็แบบโมโหว่าใครพูด แล้วก็ลุกขึ้นตะโกนดังว่า อินี่มารุมกู อินี่มันร่าน เราก็อึ้งเลย เราเลยชี้หน้า ว่าพูดจิงทำไมไม่ยอมรับ น้ำเสียงเราขึ้นแล้วด้วย แล้วเราก็ลดเสียงบอกว่า "งั้นมาฟังกัน " เราก็โทรหาเพื่อนสนิทคนที่บอก ยังไม่ทันได้พูด อีลูกสาวป้าเข้ามาชากหัวเรา เราล้มจากรถค่ะ แล้วแฟนเห้นว่าเราสู้ไม่ได้ (ลืมบอกว่าแฟนไปด้วย เพราะเราไปเที่ยวกันมา เลยกะจะมาส่งของบ้านพี่ ส.  ตอนขากลับนี่แหละคะ) แฟนเห้นว่าเราสุ้ไม่ได้ เลยเข้ามากอดเรา แล้วอิป้า ป.ก็เรียกลูกชายออกมา ลูกชายก็ถีบแฟนเรา เรากับแฟนเลยล้ม อิลูกสาวก็กระทืบเราไม่ยั้ง จนมีคนห้าม แล้วมันก็บอกว่าจะไปแจ้งความ ข้อหาบุกรุก เร่บอกก่อนนะคะว่า บ้านหลังนี้ขึ้นโรงพักบ่อยมากกกก มีเรื่องบ่อยมากค่ะ จะขึ้นศาลทุกเรื่อง กับเรื่องเพื่อนเราก็เหมือนกัน จนเพื่อนเราใช้ให้เราไปลงบันทึกประจำวันก่อน พอตร.ถาม ว่าไปมีปัญหาบ้านไหนมา ก็บอกชื่อคนที่บ้านหลังนั้นไป ตำรวจหมดแรงกันทั้งสภ.เลยค่ะ ตำรวจพูด บ้านนั้นอีกแล้วหรอ ไม่หลับไม่นอนกันบ้างหรอ ตำรวจพูดเยอะมากทุกคน5555 ตำรวจสงสารเราด้วยซ้ำ ตำรวจก็ใช้ให้เราไปเอาใบรับรองแพท ตรวจร่างกาย เราบอกไม่เอา มาลงบันทึกประจำวันเฉยๆ จน2วันผ่านไป บ้านนั้นก็ไปแจ้งความค่ะ ตำรวจบอกเราว่าแจ้ง2ข้อหา 1.ทะเลาะวิวาท 2.บุกรุกบ้านเค้า(เรายืนยันเลยว่าไม่ได้เหยียบไปบ้านเค้าเลย กรวมรถอยู่หน้าบ้านพี่ ส. ที่ไปส่งของ) แล้วแผลเราเยอะมากกว่าลูกสาวอิป้าอีก แต่ลูกสาวอิป้าไปตรวจร่างกายจะฟ้องเราจ้า แล้วเพื่อนสนิทเราไปแคปมาให้ดูในเฟส ไปลงว่า เราเข้าไปทำร้ายร่างกายก่อนไรงี้ เราก็ให้เพื่อนแคปไว้ แล้วความที่เราไม่เคยมีเรื่องกับใครมาก่อน เราเลยมาย้ำคิดกับตัวเองว่า เราผิดหรอ เราผิดไหม แต่เราไม่ใช่คนที่ยุดีๆจะไปหาเรื่องใครอะ บวกกับเราเป็นคนขี้คิดมากด้วย ทุกคนมีความคิดเห้นอย่างไรกันบ้างคะ😭😭😭😭😭

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่