น้องชายร้องไห้เมื่อโดนกดดัน และครูถามว่าน้องเป็นออทิสติกหรือเปล่า

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คือว่าน้องชายเราอยู่ป.6ครูที่โรงเรียนมักบอกว่าน้องเราเรียนไม่รู้เรื่อง มึนๆ ขี้ร้องไห้เมื่อโดนกดดันหรือตอบคำถามไม่ได้ เรียนไม่ทันเพื่อนบ้าง อะไรต่างๆนาๆ จนมีครูที่ปรึกษาของน้องมาพูดว่าน้องเป็นออทิสติกหรือเปล่าคะ ทำไมถึงร้องไห้บ่อยนิดๆหน่อยๆก็ร้อง ความสนใจสั้นมาก ส่วนตัวคือเสียความรู้สึกแทนน้องมากๆ เราเลยเริ่มที่จะสอนหนังสือน้องในรายวิชาที่เราถนัดบ้างถ้าเราว่าง ผลที่ได้คือน้องเราไม่เห็นเป็นอย่างที่ครูเขาบอกเลย เรามองว่าถ้าสนใจจริงน้องเราทำได้ พอถามน้อง น้องก็บอกว่าที่เรียนไม่รู้เรื่องเพราะไม่มีใครมาย้ำ บางทีน้องเราไปไม่ทัน เลยหลุด
พอมาวันนี้น้องได้เจอครู ครูก็บอกว่าข้อสอบที่น้องเราทำได้คะแนนดีๆเพราะเราทำให้ ทั้งที่น้องเราโดนเราติวหนักมากด้วยซ้ำ ขอคำแนะนำทีค่ะเหมือนจะนอยด์เองแทนน้องเลยว่าควรจัดการความรู้สึกอย่างไง

ปล.เด็กทุกคนมีความถนัดไม่เหมือนกันไม่ใช่หรอคะ
ปล.2อาจจะพิมพ์ไม่รู้เรื่องนะคะ ต้องขออภัย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่